CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

อยากให้ช่วยกันอ่านเยอะๆโดยเฉพาะคุณผู้หญิงค่ะ อันตรายใกล้ตัวคุณ

อันนี้เป็นเรื่องจริงที่เกิดกับเราเองอ่ะนะ ไม่เคยคิดเลยว่าชีวิตนี้จะเกิดขึ้นกับตัวเอง ก็คือเมื่อวันศุกร์ที่ 8 กรกฎาคม ที่ผ่านมานี่แหล่ะได้เกิดเรื่องที่ไม่เคยคิดกับเรามาก่อนอ่ะ คือเรื่องมีอยู่ว่า วันนั้นเราก็ไปกินข้าวแล้วก็เดินเล่นต่อนิดหน่อยแล้วก็นั่งสองแถวกลับบ้านตามปกติ ตอนนั้นก็ราวๆ 2 ทุ่ม 40 เห็นจะได้นะ เราก็ลงจากสองแถวเพื่อเดินเข้าบ้านซึ่งอยู่ข้างในซอยประมาณ 100 เมตรเห็นจะได้บอกได้เลยว่าซอบบ้านเราไม่เปลี่ยวด้วยและมีแสงไฟตลอดทางแต่ตอนนั้นไม่มีคนอยู่ในซอยเลยอ่ะ เค้าเข้าบ้านไปกันหมดแล้ว เราก็เดินมาเรื่อยๆจนจะถึงอีกแค่ 20 เมตรก็ถึงแล้วอ่ะนะ ก็มีคนขี่มอเตอร์ไซค์มาจากด้านหลังแล้วกระชากกระเป๋าเราไปแต่ด้วยความที่เราเป็นคนตัวใหญ่รากฐานมั่นคง มันก็เลยเอาไปไม่ได้(สายยังไม่หลุดจากบ่าอ่ะ) แต่ก็ตัวหมุนเลยอ่ะนะ ก็อยากจะมาเตือนเพื่อนๆทุกคนนะจ้ะว่าต่อไปนี้ก็ต้องระวังกันมากๆอ่ะเพราะขนาดหน้าบ้านคนมันยังไม่กลัวเลย แล้วลองคิดดูนะว่าถ้าสมมติมันไปทำชั่วกะคนที่ตัวเล็กๆจะเกิดอะไรขึ้น แล้วก็อยากจะบอกอีกอย่างนะจ้ะว่าเวลาสะพายกระเป๋าควรจะต้องสะพายแล้วหนีบแน่นๆนะ เพราะเราเป็นคนที่ชอบสะพายกระเป๋าแล้วหนีบแน่นๆมากอ่ะ (อันนี้คือนิสัยส่วนตัวจ้ะ) มันเลยยิ่งแรงแล้วทำให้ดึงยากขึ้นอ่ะนะ แล้วอีกอย่างเราสังเกตว่า พวกนี้ทำเป็นมืออาชีพมากๆ คือเราว่ามันต้องคอยสังเกตผู้หญิงที่มาคนเดียว ในกรณีเรามันคงรอให้มีผู้หญิงลงจากรถสองแถวคนเดียวและในซอยก็ไม่มีคนเลยอ่ะ แล้วมันก็ตามดูก็ก่อนแล้วก็เร่งเครื่องคว้าเลย ขอบอกว่ามันเร็วมากๆเลยนะ ยังไงถ้าเกิดเรื่องแล้วก็ขอให้มีสติไว้ก่อน ตอนที่ไอ้ชั่วรายนี้มันกระชากจากเรา เราตัวหมุนแล้วหันไปด่ามันก่อนเลยว่า "ไอ้เฮี้ยยย อย่าหนีนะโว้ย" เออ! แน่นอนโจรมันคงไม่อยู่ให้จับหรอก (แต่ก็สะใจมากๆที่ได้ด่า) ยังไงก็ต้องพยายามจำทะเบียนรถ ลักษณะรถ ทุกๆอย่างเลยนะ  จำไว้ทุกคนเลยนะค่ะ โดยเฉพาะผู้หญิงทุกคนว่าเดี๋ยวนี้อะไรก็ไม่ปลอดภัย แม้แต่หน้าบ้านคุณเอง ไม่ว่าอะไรที่เกิดขึ้นคุณก็ต้องมีสติให้ได้นะค่ะ คุณผู้ชายที่อ่านก็อย่าลืมช่วยส่งต่อไปให้ที่คุณรักนะค่ะ

จากคุณ : ปลาวาฬเปโกะ - [ 10 ก.ค. 48 00:11:34 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป