CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

มาส์กพอกหน้าใสปิ๊ง.. ทำได้ง่ายๆๆๆ ด้วยตัวเอง

คิดว่าสาวๆห้องนี้คงต้องรุ้จักบัวหิมะ(Kefir) เป็นแน่แท้นะคะ

ก่อนอื่นเราต้องกรองโยเกิร์ตบัวหิมะออกมาก่อนนะคะ
    ผสมสาหร่ายสไปรูรีน่าที่เป็นผงเขียวๆลงไป
    บวกกับผงสมุนไพรตามแต่ถนัดของแต่ละคนนะคะ

คนให้เข้ากัน
    พอกทิ้งไว้สัก 1 คืน
    ตื่นเช้ามาจะพบว่าหน้าเนียนขึ้นค่ะ ถ้าหากใครเป็นสิวจะพบว่าสิวลดลง(เพราะเราเป็นสิวผดที่หน้าผาก ทำแล้วประทับใจมากๆค่ะ)
    ตอนนี้ปฎิบัติเช่นนี้มาได้สักพักแล้ว พบว่าผิวหน้ามีเลือดฝาดค่ะ

ประโยชน์ที่ได้รับ
    คีเฟอร์มีจุลินทรีย์ถึง 41 สายพันธุ์ ในขณะที่โยเกิร์ตมีเพียงแค่ 4 ชนิด (สเตร็ปโตค็อคคัส เทอร์โมฟิลลัส, แลคโตบาซิลลัส บัลการิคัส, แลคโตบาซิลลัส แอคซิโดฟิลลัส และ ไบฟิโดบัคเตเรียม ลองกัม) และเพียง 2 ชนิดในบัตเตอร์มิ้ลค์ (แลคโตบาซิลลัส แลคทิส และ สเตร็ปโตค็อคคัส ครีโมริส) จะทำให้หน้าใสและลดสิวอักเสบได้ดีค่ะ
    สาหร่ายสไปรูรีน่า จะทำให้ผิวหน้าและรูขุมขนกระชับขึ้นค่ะ
    ส่วนผงสมุนไพร แล้วแต่ถนัดนะคะ ส่วนเราใช้ผงสมุนไพรของยี่ห้อหนึ่ง มันดีมากหอมดีค่ะ เพราะเปงสมุนไพรเขตร้อนกว่า 30 ชนิด ซึ่งทำให้หน้าเนียนใสค่ะ

ลองทำดูนะคะ ผลที่ได้แต่ละคน ช้า-เร็วอาจจะต่างกัน แต่ที่สำคัญ ควรมีบัวหิมะด้วยนะคะ คนมีสิวอักเสบ สิวผด แนะนำค่ะ ส่วนคนที่ไม่มีปัญหาอยากหน้าใสก็ทำได้นะคะ

จากคุณ : azin~ - [ 28 ก.ค. 48 21:44:03 A:61.90.248.110 X: TicketID:086004 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป