CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

สุขภาพสวยด้วยธรรมชาติ

อาหารที่ทำให้ผมสวย
               - ตับ  ทุกชนิด  บำรุงโลหิตซึ่งเป็นอาหารช่วยหล่อเลี้ยงเส้นผม ถ้าโลหิตไปเลี้ยงเส้นผมพอ ผมก็จะดำเป็นมันสวย
             -  งาดำ  บดให้ละเอียด ผสมอาหารรับประทานช่วยให้ผมดำ
             -  ปลาเล็กปลาน้อย ทอดกรอบรับประทานได้ทั้งตัว จะให้แคลอรี่และแร่ธาตุกับเส้นผม
             -  ลำไยแห้ง  มีแร่เหล็ก บำรุงโลหิต ป้องกันผมหงอกขาวและผมร่วง
             -  ผักบ๊อกคอลี่  เป็นผักสีเขียว บำรุงโลหิต มีประโยชน์ต่อเส้นผม
             -  ฟักทอง  อุดมไปด้วยวิตามิน ให้รสหวานตามธรรมชาติ มีพิกเมนต์ของสีที่ช่วยให้ผมดำ
             -  ข้าวซ้อมมือ  มีประโยชน์สำหรับเส้นผม ถ้ารับประทานประจำจะช่วยบำรุงเส้นผมได้ดีมาก

สิ่งที่ไม่มีคุณประโยชน์กับเส้นผม

-  ช็อกโกแลต  พิซซ่า  กาแฟ  ทำให้ร่างกายไม่แข็งแรง สร้างโลหิตน้อยกว่าปกติไม่เพียงพอส่งไปเลี้ยงเส้นผม
             -  เค้ก  ที่มีรสหวานจัด รับประทานมากจนไม่อยากรับประทานข้าว ทำให้ร่างกายไม่ได้รับสารอาหารอย่างอื่นที่จำเป็นจะทำให้เส้นผมเสีย
             -  นมบูด  มีไขมันปนอยู่มาก ถ้าดื่มนมบูดทำให้เกิดไขมันส่วนเกิน หนังศีรษะจะเป็นมัน ทำให้ผมร่วง
             -  แกงเผ็ด  มีเครื่องเทศ รสเผ็ดร้อนและมีน้ำมัน จะให้โทษต่อเส้นผม
             -  ไอศครีม  รับประทานมาก ทำให้โลหิตหมุนเวียนไม่สะดวก เพราะความเย็นของไอศกรีมไปลดอุณหภูมิของร่างกาย ทำให้โลหิตไปเลี้ยงเส้นผมไม่เพียงพอ

จากคุณ : what for ^.~ - [ 5 ส.ค. 48 16:53:08 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป