CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

+ + + คุณแม่หน้าใส รูขุมขนกระชับเพราะเจ้าตัวนี้ + + +

เอาเคล็ดลับหน้าใส ผิวสวย รูขุมขนเล็กลงมาฝากค่ะ
    คาวนี้ไม่ได้ใช้เองโดยตรงแต่เป็นคุณแม่ใช้ค่ะ
    และที่ว่าก็คือ น้ำมันมะพร้าวยริสุทธิ์ ค่ะ
    กลิ่นหอมมากๆเหมือนขนม
    แม่เราเอามาใช้ทาหน้า เช้า เย็น หลังล้างหน้าก็เช็ดให้เกือบแห้งแล้วทาน้ำมันมะพร้าวตามลงไปเลย มันจะซึม
    และยังเอาล้างเครื่องสำอางแทน cleansing oilที่ใช้ประจำอีกด้วยนะ แม่บอกว่าล้างเกลี้ยงเลย
    แม่ทำแบบนี้มาได้สักพัก ปรากฎว่าหน้าดีขึ้นมากกกก
    หน้าใส ดูรูขุมขนเล็กลงเลย แบบผิวดูเด็กลงมากๆ
    จนเราสังเกตเห็นได้เลย จริงๆนะคะ เราทึ่งมากๆ
    ปรกติแม่เราจะรุขุมขนใหญ่มาก และหน้าค่อนข้างมัน
    แม้จะอายุมากจะ50แล้วแต่ผิวท่านไม่ค่อยแห้งนะ
    ตอนนี้เพื่อนๆญาติของคุณแม่ใช้ตามกันติดใจกันใหญ่
    เพราะเหมือนเป้นของดีที่เรามองข้ามกันไป

มาทราบทีหลังจากข้อมูลเกี่ยวกับน้ำมันมะพร้าวก็คือ
    มันมีสารที่ข่วยผลัดเซลล์ผิวเหมือนกรดเอเอชเอแบบนั้นเลยขณะเดียวกันก็มีวิตามินอีสูง นอกจากนี้ยังมีสารฆ่าเชื้อแบคทีเรีย ช่วยเรื่องสิวได้ (ไม่น่าเชื่อเลยเนอะ)
    แล้วเราก็มาอ่านจากนิตยสารครัว เป็นนิตยสารเชิงวิชาการหน่อยๆ ฉบบับล่าสุกดเค้าก็พูดถึงน้ำมันมะพร้าว(พูดถึงทั้งฉบบับเลยนะ)พอดีว่า
    สาระพัดประโยชน์จริงๆ ทั้งกินทั้งใช้ แต่ว่าโดนฝรั่งโจมตีว่าน้ำมันมะพร้าวนั้นไม่ดีต่อสุขภาพทั้งๆที่จริงดีกว่าน้ำมันถั่วเหลืองอีกเพราะว่าเกี่ยวกับเศรฐกิจการค้าระหว่างประเทศที่ฝรั่งอเมริกาต้องการโจมตีพืชทางเอเชียและโลกที่สาม
    เลยออกมาพูดถึงมะพร้าวในแง่ลบๆทั้งๆที่จริงมะพร้าวมีประโยชน์มากมาย และไม่ได้เป็นโทษแก่ร่างกายอย่างที่เราคิดกันมานาน
    เพราะหลังๆมานี้ก็มีรายงานมากมายพิสูจน์ว่าน้ำมันมะพร้าวนั้นกินดี และช่วยลดการเสี่ยงเป็นโรคต่างๆด้วย
    และแถมยังเป็นเครื่องสำอางชั้นดีราคาถูก แต่ที่จะเอามาใช้ทาหน้าต้องเป็นน้ำมันมะพร้าวบริสุทธิ์เท่านั้นนะคะ หาซื้อไม่ยาก ราคาไม่แพงด้วย
    ส่วนเราเองเอามาหมักผมก่อนสระและทาตัวหลังอาบน้ำ ได้ผลดีมากๆๆๆ ผิวนุ่มขึ้นมากๆ เพราะมันช่วยขจัดเซลล์ผิวเก่าๆอออกไปและมีวิตามินอีธรรมชาติสูง ผิวเลยนุ่ม เนียน
    แถมกลิ่นหอมด้วย

คุณแม่เราเลยเอาไปถามหมอผิวหนังที่แม่ไปหาประจำแถวบ้าน แม่ถามเรื่องน้ำมันมะพร้าวหมอบอกว่าของดี ภูมิปัญญาไทย ใช้ไปเหอะธรรมชาติล้วนๆ ดีจะตาย
    อ้อ ลืมบอกไปน้ำมันมะพร้าวช่วยป้องกันแสงแดดด้วยนะคะ

เล่ามาซะยาวคืออยากบอกว่า น้ำมันมะพร้าวที่เรามองข้ามกันเนี่ย
    แท้จริง มีประโยชน์มากมายเลยนะ และที่ไม่น่าเชื่อคือกับผิว
    แม่เราใช้เอง เราเห็นเลยว่าผิวเปลี่ยนไปเลย
    แม่ใช้น้ำมันมะพร้าวอย่างเดียวเลยนะ
    ครีมอื่นๆโละทิ้งหมดเลย แต่เราเองยังไม่กล้าใช้ค่ะ
    เพราะกลัวเป็นสิว ว่าจะลองถามหมอดูซิว่าผิวมันๆวัยรุ่นอย่างเราจะใช้ดีมั้ย ทั้งๆที่สรรพคุณของน้ำมันมะพร้าวเนี่ย
    ช่วยเรื่องสิวด้วยนะ ที่ข้างขวดหรือรายงานต่างๆก็บอกแบบนี้ เอาเป็นว่าถ้าใครผิวแห้งหรือมีคุณแม่ผิวหยาบกร้านๆลองแนะนำให้ใช้ดูก็น่าจะดีนะคะ

จากคุณ : pink poodle - [ วันแม่แห่งชาติ 15:37:21 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป