CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

• • @ • • ข้อพิสูจน์เรื่องของแดดในบ้าน • • @ • •

คำถามที่มีคนถามบ่อยมากๆถึงมากที่สุดก็คือว่า "พี่คะ ถ้าหนูอยู่บ้านทั้งวัน หรือว่าอยู่ในตึกทั้งวัน หนูไม่ทากันแดดได้ไหมคะ"

คำตอบจริงๆก็คือ การจะทาหรือไม่ทามันบังคับกันไม่ได้ แต่ถ้าถามว่าขณะที่อยู่ในบ้าน เราสามารถได้รับอันตรายจากรังสียูวีไหม ถ้าคุณถามแบบนี้คำตอบเดียวที่จะมีให้คือ ได้รับอันตรายแน่นอนค่ะ ต่อให้อยู่ในบ้านมีหลังคาคลุม รังสียูวีมันก็ทำร้ายผิวเราได้แน่นอน

ไม่อยากเชื่อละสิ มาดูหลักฐานกันดีกว่า

หนังสือเล่มนี้วางอยู่ข้างเตียงซึ่งห่างหน้าต่างมาประมาณ 5 เมตร ซึ่งก็ไม่น่าจะโดนรังสียูวีลามเลียเข้ามาได้แล้ว แต่ว่าดูนี่สิคะ ส่วนที่พ้นขอบโต๊ะขึ้นมาน่ะ เหลืองจนเกือบขาวแล้ว ตอนแรกรำเพยเห็นก็ไม่ได้เอะใจหรอก แต่ว่าพอมาดูสีของปกส่วนที่ไม่โดนแดดสิคะเห็นความแตกต่างชัดดีไหม

จากคุณ : รำเพย - [ 23 ส.ค. 48 16:24:41 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป