CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

รู้มั้ยว่า..จะทำตัวอย่างไร..ไม่ให้สามีเบื่อ?(จากชีวิตจริง)

..เกริ่นก่อนว่า...นี่ก็แค่ตัวอย่างหนึ่ง..ที่ประสพความสำเร็จในชีวิตคู่ ไม่ใช่บรรทัดฐาน ที่ใครจะมาเอาเยี่ยงเอาอย่าง หรือเป็นมาตรฐานใดๆ และมิใช่มาบังอาจสั่งสอนหรือวิเศษวิโสกว่าชีวิตใคร ก็แค่แลกเปลี่ยนและคุยกันเล่นๆ มีดีก็เอาไปใช้..ก็แค่นั้น OK.นะ
    .....ทำไมผมถึงรักเธอมา22ปีและจะรักตลอดไป.....
    1.เธอไม่เคยด่า และใช้คำหยาบคายกับผมและลูก
    2.การบ้านการเรือนไม่บกพร่อง แม้ไม่เต็ม100%ด้วยเวลาและปากท้อง แต่เราช่วยกัน พ่อ แม่ ลูก
    3.ผมป่วย ลูกป่วย เธอไม่เคยห่าง
    4.ต่อหน้าเพื่อนผม เธอไม่เคยนินทา หรือกล่าวร้ายสามีและลูก
    5.เธอมีเวลาให้ผมเป็นส่วนตัว เธอเข้าใจว่าผมต้องการเวลาส่วนตัวเวลาใด เช่นเดินคลองถม บ้านหม้อ ...
    6.อาหารอร่อยจะมาจากฝีมือเธอ
    7.เรื่องส่วนตัวของเธอมากๆในกิจวัตรประจำวัน เธอระมัดระวัง ไม่ปล่อยตัวให้ชาชิน
    8.เธอมีน้ำใจต่อครอบครัวทางฝ่ายผมอย่างพอเพียงเท่าที่เธอทำให้ได้
    9.ข้อนี้สำคัญมาก....ลูกๆทั้ง3 รักเธอ มองเธอดั่งเช่น นางฟ้าของบ้าน มองภาพที่ลูกๆกอดเธอ ผมอดน้ำตาซึมไม่ได้จริงๆ
    10.เธอรู้จักใช้เงิน ให้เหมาะสมกับสภาพ และฐานะ
    11.เธอเอื้ออารีต่อเพื่อนบ้านและคนรอบข้าง พอสมควรแก่สภาพและฐานะ
    12.เรื่องXXXตามสภาพและเวลารวมถึงวัย..ซึ่งไม่ใช่เรื่องใหญ่ในชีวิต อะไรรอบข้างดี ทุกอย่างจะดีตามๆมา...
    .....พอแค่นี้แล้วกัน คงจะพอเป็นแนวทางเล็กๆน้อยๆอะไรได้บ้าง ผมพูดกับคนใกล้ชิดเสมอว่า เธอไม่ได้สวยที่สุดในโลก เธอไม่ได้ดีที่สุดในโลก แต่เธอดีที่สุดสำหรับผมและลูก ก็เพียงพอแล้ว.....

จากคุณ : คนวัยนี้...ก็คนแก่ไง - [ 30 ส.ค. 48 11:18:40 A:203.113.85.243 X: TicketID:064635 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป