CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

โรคภัยจากการปั่นจักรยาน

สวัสดีครับ ...วันนี้อยากถามปัญหาเกี่ยวกับการออกกำลังกายโดยการปั่นจักรยานน่ะครับ
    คือซื้อจักรยานมา 1 คัน  แบบ Full Suspension ครับ จะใช้เวลาปั่นประมาณวันละ 30 นาที  เกียร์ 2-3 ใช้รอบเร็วพอสมควรประมาณ 30 กม/ ชม.ได้
    ทีนี้เกิดปัญหาคือ เวลาปั่นไปสักพัก  พอหยุดจอดแล้วยืดกล้ามเนื้อ  มีความรู้สึกเหมือนเป็นตะคริวอ่ะครับ  (ก่อนออกกำลังกายก็ใช้การดึงยึดกล้ามเนื้อทั้งแขนและขาพอสมควร ประมาณ 10 นาที)  
    ไอ้ตะคริวที่ว่านี่ มันเกิดที่บริเวณอวัยวะเพศอ่ะครับ คือ ชา ๆ ไม่แน่ใจว่า เป็นตะคริว หรือเหน็บชาด้วย  
    อยากเรียนถามปัญหาดังนี้ครับ
    1.  เกิดจากสาเหตุอะไร  เส้นเลือดตีบหรือเปล่า  เป็นประมาณ 2-3 นาที ก็ค่อยยังชั่ว
    2.  หลังจากนั้นพอกลับบ้าน มักจะมีอาการเจ็บที่ปลายอวัยวะอ่ะครับ  แต่ไม่มาก
    3.  โรคภัยที่เกิดจากการปั่นจักรยานนี่มีหรือไม่ครับ  
    ขอบคุณครับ

จากคุณ : ยอดกระบี่ซิลลี่ - [ วันมหิดล 10:54:55 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป