CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

เมื่อตัดสินใจ ... เอาซิลิโคน ยัดเข้าไปในจมูก

วันนี้ก้อมี บอกเล่าเก้าสิบว่าไปตัดสินใจ เอาซิลิโคนยัดเข้าไปในจมูก
    เรียบร้อยแล้วค่ะ ตอนนี้หลังจากทำ เมื่อวันที่ 12 กย เนี้ย ก้อผ่านมากได้ 17 วันแล้วค่ะ จมูกยังไม่แห้งสนิท แต่ก้อสวยพอสมควร ค่ะ
    เสริมไม่โด่งมาก แบบ ปานกลาง ไม่ได้ตัดปลาย (แต่จริงๆ ควรตัดปลายจมูกด้วย เพราะ บานมากเหมือนกัน)

วันที่ตัดสินใจไปทำ ไม่ได้ไปคุยกับหมอคนอื่นเลยค่ะ ไปคลินิกเดียวที่ตัดสินใจว่าจะทำ
    แต่สำหรับคนอื่น แนะนำว่า  ควรไปคุยกับหมอหลายๆๆท่านนะค่ะ เพื่อความแน่ใจและความพร้อมสุดๆๆ ของตัวท่าน

วันนั้นพอไปถึงที่ คลีนิก จ่ายตังส์เสร็จ ก้อรอคุณหมอ
    พอถึงคิวเรา ก้อเข้าไปคุยกับคุณหมอ ไม่ถึง 1 นาทีเลยค่ะ
    ก้อออกมา คุณหมอถามว่า จะเอาโด่งไหม เราบอกว่าไม่
    คุณหมอก้อบอกว่า งั้นเอา กลางๆๆ ก้อดีนะ
    เราก้อบอกว่าได้ค่ะ (ใจง่ายมากเลย) ไว้ใจคุณหมอสุดๆๆ (อันนี้สำคัญมากค่ะ ควรให้ความไว้ใจคุณหมอ คนที่จะทำการทำการผ่าตัดให้คุณ)

คุณหมอก้อทำการ ถ่ายภาพ หน้าตรง กับด้านข้างเก็บไว้
    แล้วเราก้อขึ้นไปข้างบน เพื่อรอคุณหมอทำการผ่าตัดต่อไป

ก้อขึ้นไป ทำความสะอาดรูจมูกทั้งสองข้างให้สะอาด ไม่ให้มีขี้มูกหลงเหลืออยู่เลย แล้วก้อ ล้างหน้า ด้วย เสร็จแล้วก้อเดินขึ้นเตียง เตรียมผ่า ค่ะ

พยาบาล ก้อเข้ามาหาเส้นเลือดบริเวณแขนทั้งสองข้าง
    ก้อไปเจอเส้นที่เค้าคิดว่าฉีดได้แน่นอนที่ข้าง ซ้าย
    มัดยางเอาไว้ซักพักใหญ่ คุณหมอก้อเข้ามา ฉีดยานอนหลับ (คิดว่าอย่างนั้นให้ค่ะ)

ตอนที่คุณหมอทำ การยัดซิลิโคน เข้าไป เราก้อมีความรู้สึกตลอดนะค่ะ ว่าคุณหมอ กำลังขุดๆๆ ขูดๆๆ อะไรบนจมูกเราอยู่
    ได้ยินเสียง กึกๆๆ กั๊กๆๆ บนจมูก คุณหมอทำอะไรอยู่บ้างก้อไม่รู้ เราก้อเกร็งๆๆ ไปด้วยค่ะ คุณหมอก้อพูดว่า ใกล้เสร็จแล้วครับ อีกสักครู่
    เราก้อ รอไปซักครู่ใหญ่ๆๆ หมอก้อเอา พลาสเตอร์มาปิดที่จมูกให้
    เสร็จแล้ว พยาบาลก้อพยุงเราลงมา ข้างล่าง เพื่อพักสักครู่

พยาบาลอีกคนก้อ มาสอนวิธีปฎิบัติตัวให้เรา ให้ทานยาแก้อักเสบ กับแก้ปวด สอนวิธีพยุง ดั้งเทียมของเรา บอกว่าอย่านอนมาก ให้นอนหมอนสูง ไม่ต้องประคบร้อนประคบเย็น เราก้อปฎิบัติตามทั้งหมด ยกเว้น นอนมาก (เนื่องจากเหนื่อยจากการเดินทางกลับจากอเมริกา) เลยนอนมาก ลูกตาด้านในก้อเลยมีเลือด เหมือนเส้นเลือดฝอยแตก เลย น่ากลัวมาก

ความรู้สึกเจ็บปวด หลังจากทำไม่มีเลย
    หน้าบวมจนน่ากลัว แฟนยังสงสารเคยค่ะ

ตอนนี้ สวยแต่ไม่สมใจมากเพราะไม่ได้ตัดปีกจมูก ดูดีขึ้นแต่ก้อ ยังบานอยู่ อิอิ ไว้ปีหน้าอาจไปตัดปีกจมูกต่อ

หลายคนบอกว่า ถึงจะไม่มีดั้ง จมูกบาน ก้อพ่อแม่ให้มา จะไปแก้ทำไม หรือให้เราไปเกิดใหม่  อันนั้นเราขอบอกว่า เราคงรอให้เกิดใหม่ แล้ว สวยคงไม่ไหวอ่ะค่ะ แล้วคิดดู ถ้าเกิดใหม่แล้วมันไม่สวย จะทำยังงัยอีกล่ะค่ะที่นี่

ก่อนทำ จมูกประมาณว่า เอานิ้วชี้วางไว้บนจมูก สามารถเอานิ้วก้อย ยัดเข้าไปตรงกลางได้เลย (แปลกนะค่ะ ทั้งบ้านมีเราคนเดียวไม่มีดั้ง น้องสาวก้อจมูกสวย มีดั้งโด่งด้วย ไม่บานด้วย ส่วนเจ้าน้องชายก้อมีดั้ง นิดๆๆ ส่วนเราไม่มีเอาเสียเลย แย่จัง สงสัยตอนเกิด ดั้งคงไม่คูดกับมดลูกแม่ เลยหายไปด้วย )

ตอนนี้ เอานิ้วชี้วางไว้เหมือนเดิม ไม่สามารถเอานิ้วก้อย หรือนิ้วใดก้อตามแต่มาวางได้แล้วล่ะค่ะ  

วันนี้ ก้อมีดั้งเป็นของตัวเองแล้วค่ะ แฟนก้อชม หลายๆๆ คนก้อชมว่าดูดีขึ้น แถทบอกว่าไปตัดปีกจมูกด้วยจะดีกว่านี้เยอะเลย

เออ ไปดูดีกว่าค่ะ รูปแรกตอนทำเสร็จใหม่ๆๆ รูปที่สองสัก 10 วันได้ ส่วนรูปที่ 3 ก้อตอนไม่มีดั้งเป็นคนตัวเองอ่ะ ค่ะคงเดาออก อิอิ

มาเล่าให้ฟังเท่านี้ล่ะค่ะ สวัสดี

แก้ไขเมื่อ 29 ก.ย. 48 04:38:55

จากคุณ : jaa_aey - [ 29 ก.ย. 48 04:31:16 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป