CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

มา "แช๋ร์" ชื่อเครื่องสำอางที่ทำให้หน้าพังกันเถอะ!!!

สวัสดีค่ะ ุ่ทุกๆคน

ขอเล่นคำเล็กน้อยนะคะ (จากแฉเป็นแช๋ร์)

วันนี้เราอยากจะมาบอกเล่ารายชื่อเครื่องสำอางที่ทำให้เราแพ้ค่ะ เห็นมีแต่คนถามว่าใช้อะไรดี น่าจะมีการเสนออีกมุมมองหนึ่งด้วยนะคะ ว่าเครื่องสำอางที่คนใช้กันดีๆ เราอาจแพ้ก็ได้ หรือไม่ก็คนอื่นแพ้กันแต่เราใช้ถูก จะได้ระวังๆกันเอาไว้ก่อนตัดสินใจซื้อนะคะ เพื่อความปลอดภัยทางหนึ่งของผิวหน้าเราค่ะ

แต่ขอออกตัวก่อนนะคะว่าตัวที่เราใช้แล้วแพ้ คนอื่นก็อาจใช้แล้วดี หน้าปิ๊งก็ได้ค่ะ

1.เคลียร์ราซิล: ตัวนี้ใช้แล้วแพ้เห็นๆ สิวแดงเห่อเต็มหน้าเลยค่ะ

2. สมูทธอี: ใช้ทั้งที่เป็นโฟมล้างหน้ากับครีมทาหน้า ตอนแรกใช้สมัยม.ปลาย ก็ไม่ได้สังเกตตัวเองนะคะ แต่ตอนหลังพอเป็นสิวเลยกลับมาใช้ใหม่ ก็แพ้ เป็นสิวอะค่ะ

3.แป้งทาหน้าชีเน่: ตัวนี้เราใช้ตบแล้วเด้งจริงๆค่ะ แต่ว่าเป็นตัวแสบที่ทำให้เราแพ้อย่างหนักเลยค่ะ ตอนแรกเห็นว่าตบแล้วหน้าผ่องเลยไม่คิดว่าแพ้ แต่ตอนหลังเอามาลองทาที่ท้องแขน กลายเป็นว่า "แดงเป็นรอยเหมือนถูกกัด" เลยรู้เลยว่าแพ้เจ้าตัวนี้มาตลอด (ใช้นานประมาณ 2-3 ปีเลยค่ะ นึกว่าตัวเองแพ้โฟมล้างหน้า เลยเปลี่ยนแต่โฟม ก็ว่าทำไมสิวไม่หายสักที)

4.แป้งทาหน้าจอห์นสัน: ตัวนี้ไม่ชอบกลิ่นค่ะ ใช้แล้วผิวอุดตัน เป็นสิว

5.เจลล้างหน้าแก้สิวของ Body shop: ขวดที่เป็นรูปกากบาท น้ำสีเขียวๆ ใช้แล้วสงสัยน้ำยาจะแรงไป หน้าเราเลยเป็นสิวอะค่ะ

6.โฟมล้างหน้าของออยออฟโอเลย์: ใช้แล้วหน้าตึงๆแห้งๆ แล้วก็เป็นสิวค่ะ

7.โฟมล้างหน้าของ Ccare: ตัวนี้ใช้แล้วเป็นสิวค่ะ

8.ครีมทาหน้ากันแดดของเมนโทลาทัม: ของเราใช้ตัวที่เป็นขวดป้อมๆ ฝาสีส้มๆค่ะ ใช้แล้วหน้าเห่อ เป็นสิว

จริงๆใช้เยอะุมากค่ะ ช่วงที่เราเป็นสิวเยอะๆ(ตอนนี้ก็ยังไม่หายค่ะ แต่ดีขึ้น) แต่เพราะใช้สารพัดยี่ห้อก็เลยจำได้บ้างไม่ได้บ้างว่าใช้แล้วแต่ละตัวมีผลยังไง ก็บอกเฉพาะตัวที่จำได้อะค่ะ pinkrose

จากคุณ : น้องสิวจัง - [ 22 ต.ค. 48 20:37:11 A:203.113.81.172 X: TicketID:109139 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป