CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

คนมีีปัญหาข้อเข่าเสื่อม...อยากขอคำแนะนำครับ ?

ผมมีปัญหาข้อเข่าเสื่อม ตอนนี้อายุ 31 ปี ผิดปกติหรือเปล่าครับที่เป็นโรคนี้
    ผมหยุดออกกำลังกายไปนานนับ 10 ปี แล้วก็มาเริ่มออกกำลังใหม่ ในช่วง
    2 ปีหลัง โดยการวิ่งวันละีครึ่งชั่วโมง ช่วง 2-3 เดือนแรกหยุดมากกว่าวิ่ง มาระยะหลังวิ่งเกือบทุกวัน หยุดเฉพาะวันฝนตก หรือติดธุรจริงๆ วิ่งต่อเนื่อง
    ได้ประมาณ 2 เดือนก็เริ่มเจ็บเข่า เป็นๆหายๆ จนในที่สุดก็เจ็บมากวี่งไม่ได้
    ไปหาหมอหลายที่ก็ได้ยาแก้อักเสบ ยาคลายกล้ามเนื้อมากิน ก็ดีขึ้นนิดหน่อย
    ตอนนี้เวลาผ่านมาปีเศษแล้ว ก็ยังไม่หาย วิ่งไม่ได้เลย เดินเร็วหน่อยก็เจ็บ
    ขึ้นลงบันไดก็ลำบาก ยกของแค่ 5-6 กก ก็เจ็บเข่าแล้ว เป็นปัญหามาก
    ใครมีคำแนะนำดีๆบ้างครับ...?

จากคุณ : อาร์ม - [ 19 พ.ย. 48 02:08:02 A:58.9.30.70 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป