CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ทำไมคนเป็นโรคเบาหวานเวลามีบาดแผลถึงเป็นอันตรายกว่าคนปรกติละครับ บางรายถึงขนาดต้องตัดขาเลยเหรอครับ

คุณย่าผมท่านเป็นเบาหวาน เวลาคุณย่าเป็นแผลอะไรขึ้นมา คนที่บ้านจะระวังกันมากๆ ต้องพาไปโรงพยาบาลให้หมอล้างแผล ต้องหมั่นทำความสะอาดอยู่สม่ำเสมอ แบบว่าเป็นพิเศษเลย ผ้าพันแผลที่ใช้ก็ต้องเป็นแบบพิเศษ คนที่บ้านบอกว่าคนเป็นโรคเบาหวานถ้าเกิดมีบาดแผลขึ้นมาอาจจะติดเชื้อได้ ยิ่งถ้ามันลุกลามอาจจะต้องถึงกับตัดเนื้อส่วนนั้นไปเลย

ผมเองก็เคยดูรายการโทรทัศน์ที่ผู้ป่วยเบาหวานบางรายต้องตัดเท้าหรือตัดขาไปเลย ทั้งๆที่ขาก็ปรกติเพียงแต่มีบาดแผลใหญ่เท่านั้นเอง

โรคเบาหวานนี่มันเกี่ยวกับน้ำตาลในเลือดไม่ใช่เหรอครับ แล้วทำไมถึงกับจะต้องตัดขาด้วยเหรอครับ

จากคุณ : gabriel - [ 20 พ.ย. 48 09:05:29 A:203.144.146.74 X: TicketID:106735 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป