CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

-`๏’- -`๏’- -`๏’- [กระทู้ทบทวนความหลัง] เพื่อน ๆ รู้จักเวบพันทิพ หรือ บอร์ด MBK ได้อย่างไรคับ มาเล่าให้ฟังกันหน่อยดีกว่า

สำหรับผม ตอนที่ผมเล่นเน็ตใหม่ ๆ ก็เคยได้ยินชื่อเวบ pantip.com มาเหมือนกัน ก็รู้แค่ว่า เป็นเวบที่รวมข้อมูล ต่าง ๆ ไว้เยอะ เป็นอีกเวบที่น่าเข้า แต่ก็ลืมเข้าทุกที

จนมีอยู่วันนึง (จำไม่ได้แน่ชัดว่า ปี 1999 หรือ 2000 อ่ะคับ)
    ขณะที่นั่งเล่นเน็ตไปด้วย ก็เปิดทีวี ดูข่าวไปด้วย
    รู้สึกจะเป็นข่าวเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์นี่แหละคับ
    เขาก็แนะนำเวบที่น่าสนใจ และเวบพันทิพก็เป็นหนึ่งในนั่นที่ถูกแนะนำ
    ผมก็เลย ลองเข้ามาดูซะหน่อย ว่าเวบนี้จะเป็นยังไง ได้ยินชื่อมานานแหละ
    พอเข้ามา ก็เพิ่งรู้ว่า เวบนี้ เขามีเวบบอร์ด ไว้ให้คุยเรื่อง ๆ ต่าง ๆ
    แบ่งเป็นหมวดหมู่ แบ่งเป็นห้อง ๆ ดี
    แล้วก็มาเจอ ห้องที่ผมสนใจคือ โต๊ะ รัชดา
    ซึ่งสมัยนั่น โต๊ะนี่มีแต่เรื่องที่ผมชอบทั้งนั่นเลย
    คือ คุยกันเรื่อง รถยนต์ เครื่องใช้ไฟฟ้า และ โทรศัพท์มือถือ (ซึ่งอันนี้ในสมัยนั่น กำลังเริ่มสนใจเลยคับ) แต่ตอนนี้ ถูกจัดไปอยู่โต๊ะอื่น ๆ แล้ว

สมัยนั่น เวลามีข้อสงสัยอะไร หรืออยากตอบคำถามอะไร ก็ถาม ก็ตอบได้ทันทีเลย ไม่ต้องมี อมยิ้ม(login) หรือไม่ต้องใช้บัตรผ่านเลย

ผมก็ตอบบ้าง แต่ส่วนใหญ่ จะดูเฉย ๆ และเก็บเกี่ยวความรู้ ได้ความรู้มาจนถึงทุกวันนี้ ก็เพราะบอร์ดนี้แหละคับ

ที่มาที่ไหน ที่ทำให้ผมมา ลงหลักปักฐาน(พูดซะเว่อร์เลย อิอิ)มาอาศัยอยู่ในบอร์ดนี้ ก็เป็นดังที่เล่ามาข้างต้นนี้แหละคับ

เพื่อน ๆ ล่ะคับ เข้าเวบนี้หรือบอร์ดนี้ มาตั้งแต่เมื่อไหร่ และรู้จักที่นี่ได้ยังไงคับ ว่าง ๆ มาเล่าให้ฟังกันบ้างนะคับ ดาว

จากคุณ : taekrub - [ 5 ก.ค. 49 22:31:19 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com