Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เรื่องสำคัญมากวิศวกรDTACที่รับผิดชอบช่วยชี้แจงและแก้ไขด่วนครับ

สืบเนื่องมาจาก
    สถานีฐาน UBN-0038 BUNTHARIKเดิมทีมี CONFIG 1+1+2+2 มีแบตเตอรี่สำรองไฟ8ลูก สามารถสำรองไฟได้นาน5-6ชั่วโมง
    แต่ในปัจจุบัน
    สถานีฐานUBN-0038 มีCONFIG 2+6+5+4และมีจานไมโครเวฟอีก3จาน
    แต่แบตเตอรี่สำรองไฟมีแค่8ลูกเหมือนเดิม
    รู้ไหมครับสำรองไฟได้กี่ชั่วโมง
    คำตอบถ้าช่วงหัวค่ำสามารถสำรองไฟได้นานไม่ถึง30นาที แต่ถ้าช่วงดึกๆได้ประมาณ30ถึง40นาทีแค่นั้น
    ยกตัวอย่างวันนี้ที่อำเภอบุณฑริก จังหวัดอุบลราชธานี ไฟฟ้าดับตอนตี2.45 สถานีฐานubn0038downตอนเวลา 03.20 ครับ กว่าไฟฟ้าจะมาเวลา05.50นและสัญญาณดีแทคก็มาตอน6โมงเช้า
    และอีกเหตุการณ์คือเมื่อประมาณ2สัปดาห์ก่อนที่นี่ไฟฟ้าดับตอนเวลา15.45นและเวลาไม่กี่นาทีต่อมาเวลา16.05 สถานีฐานubn0038ก็downครับและกว่าไฟฟ้าจะมาก็เวลาประมาณ19.30นหลังจากนั้น10นาทีสัญญาณดีแทคก็ตามมา
    ผมได้สอบถามเจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบแล้ว
    เขาบอกว่าเมื่อไฟฟ้าดับสำรองไฟที่นี่จะจ่ายไฟให้BTSและโหนดและเมื่อจ่ายไฟไปสักครู่ แรงดันและกระแสจะลดลงถึงค่าที่ตั้งไว้และสำรองไฟจะหยุดจ่ายไฟให้BTSและจะจ่ายไฟให้โหนดเพียงอย่างเดียวครับ

ทำไมดีแทคไม่สำรองไฟให้นานกว่านี้ ทำไมไม่เพิ่มแบต ทำไมไม่ทำสำรองไฟแยกไปเลยระหว่างbtsกับโหนดครับ

และผมมีข้อแนะนำให้ผู้ที่รับผิดชอบแก้ไขเพิ่มเติมอีกคือ
    อยากให้ดีแทคเพิ่มsectorของสถานีฐานบ้านโนนบาก ต.บัวงาม อ.บุณฑริกและหันsectorนั้นเข้ามาทางเขตเทศบาลบุณฑริกด้วยเพราะเวลาที่สถานีฐานdownจะสามารถรองรับการใช้งานในเขตเทศบาลได้ครับเพราะระยะทางจากสถานีฐานบุณฑริกและโนนบากห่างกันเพียง 3 กิโลเมตรกว่าเอง

และรู้บ้างไหมครับเวลาที่สถานีฐานโนนบากdownจะรับสัญญานจากบุณฑริกได้เกือบเต็มๆเลยเพราะบุณฑริกหันสายอากาศไปทางโนนบากครับ
    แต่พอเวลาสถานีฐานบุณฑริกdownแทบจะไม่สามารถรับสัญญานจากโนนบากได้เลยเพราะสถานีฐานโนนบากหันสายอากาศไปทางอื่นหันด้านข้างมาให้เขตเทศบาลครับ
    ทำให้ใช้งานแทบไม่ได้เลยเวลาไฟดับ

และอีกสถานีฐานที่อยู่ใกล้เขตเทศบาลคือสถานีฐานบ้านหนองแสงห่างจากเขตเทศบาลบุณฑริกเพียง5กิโลเมตร
    เวลาที่สถานีฐานหนองแสงdownก็สามารถรับสัญญาณจากบุณฑริกได้เกือบเต็มๆ แต่ถ้าบุณฑริกdownสถานีฐานบ้านหนองแสงไม่หันสายอากาศมาในเขตเทศบาลแต่จะหันมุมด้านข้างมาให้ก็เลยทำให้ไม่สามารถใช้งานได้ครับ

โปรดทราบไฟฟ้าดับเกิน30นาที ชาวเขตเทศบาลบุณฑริก จะไม่สามารถใช้งานดีแทคได้
    แต่นอกเขตเทศบาลใช้งานได้ครับ

แก้ไขปรับปรุงด่วนครับ รู้นะครับต้องทำอย่างไรและอย่าให้รอนานนะครับเพราะช่วงนี่ไฟฟ้าดับบ่อยไม่รู้เป็นไง

จุดประสงค์หลักในการตั้งกระทู้เพราะ
    เวลาที่ไฟฟ้าดับนานๆสถานีฐานดีแทคจะdownก่อนระบบอื่นทุกครั้งส่วนระบบอื่นจะอยู่ได้นานมากกว่าหลายชั่วโมงและระบบอื่นแทบไม่มีปัญหาcelldownจากปัญหาไฟดับนานเลยครับ หวังว่าเพื่อนๆคงเข้าใจครับ

แก้ไขเมื่อ 27 ก.พ. 50 01:13:02

จากคุณ : HappyRadioFM106 - [ 26 ก.พ. 50 18:16:58 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom