Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

กระทู้ให้ความรู้ เกี่ยวกับเครือข่ายมือถือ GPRS EDGE ขอเชิญเพื่อนๆมาแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ

อยากให้เพื่อนๆที่สนใจใฝ่หาความรู้ เข้ามาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเกี่ยวกับระบบโทรศัพท์มือถือ  สถานีฐาน  EDGE  GPRS และอื่นๆ ใครคิดว่าม่ความรู้เรื่องต่างๆเหล่านี้ เรามาแลกเปลี่ยนความรู้ได้ครับ  ไม่จำกัดค่าย  ไม่จำกัดว่าคุณจะเป็นใคร ขอแค่มีความรู้หรือถ้าใครไม่รู้ก็ถามได้ครับ

เช่น
    SRC  ย่อมาจากคำว่า smart radio concept เป็นอุปกรณ์เสริมนำมาติดในbts Ultrasite  ถ้าsectorไหนติดSRC แล้วจำเป็นจะต้องติดอุปรณ์เสริมขยายสัญญาณภาครับRx บนสายอากาศบนเสาด้วย ดังนั้นถ้าติด SRC แล้วก็เปรียบเสมือนขยายภาครับภาคส่งที่ตัวBTS ทำให้รับส่งได้ดีขึ้นสัญญาณจึงไปได้ไกลขึ้น แต่ก็มีข้อจำกัดคือ ขยายช่องสัญญาณได้เพียง 4 ช่องหรือ 4การ์ด tsdb เท่านั้นครับ  เหมาะสำหรับติดตั้งใช้งานตามชนบท และถนนสายสำคัญ

ถาม  EDGE  GPRS ใช้ได้ไกลแค่ไหน

ตอบ  ใช้ได้ไกลเท่ากันครับแต่ Speed ที่ได้จะตกลงตาม Quality ของสัญญาณครับยิ่งไกลมากขึ้นก็จะมี Quality ที่แย่ลงครับ
    โดยปกติแล้วความเร็วทางด้าน Radio ของ EDGE จะถูกกำหนดด้วยค่า MCS ครับตั้งแต่ 1-9
    ความเร็วที่ MSC 9 =59.2kbps/1Timslot หากใช้ 4 Time slot ก็=59.2x4=236.8kbps ครับ
    แต่ในระยะทางไกลๆตัว MSC จะถูกลดลงมาเหลือ 7-6-5-4 แม้กระทั่ง 1 ซึ่ง Speed ที่ได้จะลดลงครับแต่ก็ยังเร็วกว่า GPRS อยู่ดี
    .....

จากคุณ : boonggie   - [ 3 เม.ย. 50 15:14:06 ]

ใครมีความรู้ดีๆมาตอบเยอะๆนะครับ

จากคุณ : HappyRadioFM106 - [ 4 เม.ย. 50 18:13:02 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom