Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ได้รับเครื่อง V8 จากงานMobile Expo เมื่อวันที่ 30 แต่มีปัญหาครับ (พี่ที่ได้รับอีกสองท่านรบกวนเข้ามาดูด้วยครับ)

เมื่อวันที่ 30 สิงหาคม ที่ผ่านมา ผมได้เข้าร่วมเล่นเกมกับทางโมโตโรลา เพื่อชิงโทรศัพท์มือถือ V8
    และได้รับรางวัลมา พร้อมกับพี่อีกสองท่าน โดยตอนที่ได้รับของรางวัลนั้น ทางทีมงานได้ขอสำเนาบัตรประชาชนไป
    แต่พอผมถามถึงภาษีของรางวัล5% ทางทีมงานตอบว่าไม่ต้องจ่าย และไม่มีเอกสารใดใดแนบมาให้นอกเหนือจากรางวัล
    แล้ววันนั้นกว่าผมจะได้แกะกล่องดูก็ล่วงเข้ากลางคืน โดยอุปกรณ์ในกล่องมีดังนี้
    1. ตัวเครื่อง
    2. แบตเตอรี
    3. ฝาหลัง
    4. วอล์ชาร์ต
    5. สายด้าต้าลิงค์
    6. คู่มือ (ภาษาอังกฤษ)
    ตอนแรกผมก็แปลกใจที่ไม่มีซีดีโปรแกรม และหูฟังมาให้ แต่ก็เข้าใจเอาเองว่าคงเป็นชุดเล็กจึงมีอุปกรณ์มาเท่านี้
    พอจะลองประกอบดู ก็พบว่าบนแบตเตอรี่มีสติ๊กเกอร์สีแดงเขียนว่า "Engineering Sample for
    product development purposeses only" และที่หน้าเครื่องมีสติ๊กเกอร์สีขาวเล็กๆ ว่า
    "FX-6AB 079" ผมก็นึกเอะใจว่า เหมือนเป็นเครื่องตัวอย่างส่งให้สื่อทดสอบมากกว่าเครื่องที่ขายจริง  
    พอผมเปิดเครื่องมาดูก็พบว่าตัวเฟอร์มแวร์ไม่รองรับภาษาไทย โดยที่รหัสภาษาในเครื่องคือ 0003 (แต่เครื่องที่ขายทั่วไปเป็น 0021)
    ดังนั้น วันนี้ผมจึงนำเครื่องไปอัพเฟอร์มแวร์ใหม่ที่ศูนย์โมโตโรลาที่สยามพารากอน แต่พอไปถึง และแจ้งว่าไม่รองรับภาษาไทยแล้ว
    ทางพนักงานก็สงสัยว่าเครื่องของผมเป็นเครื่องนอก ผมจึงตอบไปว่า "เปล่า ผมไปเล่นเกมกับทางโมโตโรลาที่ศูนย์สิริกิต เมื่อวานแล้วได้รับมา"
    ทางพนักงานก็งง เพราะถ้าเป็นของโมโตจริงต้องไม่ใช่เครื่องนอกแน่นอน(เขาว่ารหัสอีมีจะต้องขึ้นด้วย 003x ไม่ใช่ 0044 แบบเครื่องที่ผมได้รับมา)
    ถึงตรงนี้ พี่พนักงานก็ว่า "พี่ไม่แน่ใจว่าเป็นช๊อบไหนไปออกบู๊ต" "ช๊อบไหนผมไม่รู้อ่ะครับ ที่รู้ที่คือผมรับจากมือผู้บริหารเลยนะ"
    "แล้วน้องมีหลักฐานการรับ หรือใบเสร็จอะไรรึเปล่าคะ " "ไม่มีครับ เขาขอแค่สำเนาบัตรประชาชนผมไปแล้วก็ไม่ได้ให้อะไรมาเลย
    ภาษีก็ไม่ได้ให้จ่าย"(ผิดกฏหมายไหมนี่ - -") ดังนั้น พี่พนักงานจึงต้องวิ่งวุ่นโทรถามศูนย์ใหญ่ให้ รออยู่นาน พนง.ก็เดินกลับมาบอก
    ให้ผมรอโทรศัพท์จากคอลล์เซ็นเตอร์ว่าตกลงผมจะสามารถอัพเดตเฟอร์มแวร์ได้ไหม สักพักคอลล์เซ็นเตอร์ก็โทรมาหาครับ แจ้งว่าผมสามารถ
    นำเครื่องไปอัพเดตที่ศูนย์สยามพารากอนได้เลย เขาติดต่อเรื่องให้แล้ว แต่เครื่องของผมน่ะไม่มีประกัน! ผมเลยถามว่า "แล้วถ้าครั้งหน้าผม
    จะเอาเครื่องมาอัพเดตอีกต้องเสียค่าใช้จ่ายไหม" คอลล์เซ้นเตอร์ตอบว่า"อันนี้ไม่แน่ใจครับ" "งั้นผมฝากถามเรื่องนี้แล้วช่วยแจ้งผม
    ด้วยนะครับ อ้อ แล้วอยากทราบด้วยว่าทำไมถึงมีนโยบายเอาเครื่องนอกมาแจกล่ะครับ" ก็ได้รับคำตอบว่าไม่ทราบ
    เพราะเป็นเรื่องของฝ่ายอื่น เขาไม่รู้ "โอเค งั้นพี่ช่วยถามเรื่องที่ว่าถ้าผมอาเครื่องมาอัพเดตครั้งต่อไปต้องเสียค่าใช้จ่ายหรือไม่เรื่องเดียวละกันครับ"
    คอลล์เซ็นเตอร์ก็รับปากผมไป แต่ ณ ตอนที่กำลังพิมพ์อยู่นี้ก็ยังไม่ได้รับข่าวใดใด
    (แล้วเครื่องผมก็ยังไม่ได้เอาไปอัพเดตครับ เพราะโปรแกรมยังไม่มา จะมาวันอังคาร) ผมเห็นท่าว่าคอลล์เซ็นเตอร์คงไม่ได้เรื่อง จึง
    ลองโทรเข้าเบอร์ที่ตามผมไปเล่นเกมที่ศูนย์สิริกิตดู พอมีคนรับ ผมก็แนะนำตัวไป และถามเขาว่า เป็นคนของโมโต หรือว่าเป็นออแกไนซ์
    ทางโน้นก็ตอบว่าเป็นออแกไนซ์ มีเรื่องอะไรหรือ ผมก็บอกไปว่ามีปัญหากับเครื่องที่ได้รับเป็นของรางวัล พี่ที่รับสายก็แนะนำให้ผมติดต่อ
    กับบู๊ตโมโตที่ศูนย์สิริกิตเลย แต่ผมไปไม่ได้ จึงขอเบอร์ติดต่อแทน ก็ได้รับเบอร์ของพี่ที่เป็นออแกไนซ์อีกคนที่ตอนนั้นอยู่ที่ศูนย์สิริกิต
    ผมก็โทรไป แจ้งรายละเอียดไปว่าเครื่องที่ผมได้รับมาเป็นเครื่องนอก ไม่มีประกัน พี่เขาก็รับเรื่องให้บอกว่าจะลองติดต่อคนของโมโตดูให้
    แล้วจะโทรไปบอก ตอนนี้กำลังรอฟังผลอยู่ครับ ว่าตกลงผลจะออกมาเป็นอย่างไร จะยอมรับประกันให้ผมไหม? แล้วทำไมต้องเป็นเครื่องนอก
    ไม่ใช่เครื่องแบบเดียวกับที่วางขาย

ก็ขอฝากบอกพี่อีกสองท่านที่ได้รับรางวัลไป ถ้าเจอกรณีเหมือนผม แจ้งศูนย์ด้วยนะครับ จะได้อัพเดตภาษาไทยไปใช้โดยไม่ต้องเสียเงิน

และสำหรับคนที่จะไปเล่นเกมวันเสาร์และอาทิตย์นี้ ถ้าโชคดีได้รับรางวัล(และโกนหัว)ตรวจดูของรางวัลก่อนรับด้วยนะครับ

สุดท้ายนี้ก็ขอบคุณพี่ๆที่ศูนย์โมโตโรลาสยามพารากอนมากครับ บริการดีจริง รวมถึงพี่ๆออแกไนซ์ที่ช่วยตามเรื่องให้ด้วยครับ

จากคุณ : Negal - [ 1 ก.ย. 50 01:31:06 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom