Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

โทรศัพท์ก่อกวน

โดนโทรศัพท์ ก่อกวนมาครับ เรื่องก็เริ่มต้นประมาณ อาทิตย์ที่แล้ว พอดี พ่อ ของแฟน โดน โทรศัพท์ (ผมเข้ามาแก้ไขเพราะ เรื่องจบ แล้ว เลย ขอลบเบอร์น้องเค้าออกนะครับ) โทรเข้าแล้วก็วางประมาณ 10 รอบ
    หลายคน อาจจะบอกว่า ก็อย่าไปสนใจสิ
    แต่ ด้วยความที่นึกว่า สายโทรเข้ามาติดต่อธุระ
    ก็โทรกลับ แต่ โทรกลับไปก็ ไม่พูดอะไร
    ทางเราก็เลยไม่ได้สนใจ
    แต่ก็ยังโทรมาอีก โทรมากวน โทรแล้ววาง
    พอรับสายก็ ไม่พูด แล้วก็วาง

ยอมรับว่าโมโหมาก รำคาญ แฟนผมเลย ต่อว่าไป
    เสียงที่ตอบกลับมา

เป็นเสียงเด็ก ครับ อายุประมาณ 11-12 ปี ประมาณนี้
    แฟนผมก็ถามว่ามีอะไร โทรมามีธุระอะไรรึป่าว
    เด็กนั่นก็ตอบมาว่า แล้วต้องการจะพูดกับใคร
    กวนมั้ยครับ โทรมาแท้ๆ โทรกลับ ก็ถามว่าจะพูดกับใคร
    แล้วก็ พูดต่ออีกว่า อะไรของคุณเนี่ย

แฟนผมก็ถามว่า ต้องการอะไร
    แต่เด็กคนนั้นก็ ยังถาม กลับอีกว่า อะไรของคุณเนี่ย

แฟนผมรำคาญเลยวางสายไป

แต่ เด็กนั่นก็ยังโทรมากวนเรื่อยๆ เบอร์ เดิมเนี่ยแหละ
    ผมก็ไม่ได้รับ รึอะไร
    แต่ก็มีที่รับ
    พอรับเค้าก็วาง
    ผมทนไม่ไหว เลย ไป แจ้ง 191 ทางตำรวจบอกว่า
    ให้ไปแจ้งความที่ สน. แล้วนำใบแจ้งความเนี่ย ไปที่ศูนย์ บริการ เพื่อดำเนินการต่อไป

คือหลายคนอาจจะสงสัย ว่า ไปสนใจทำไม เรื่องแค่นี้
    แค่ block เบอร์ไป รึถ้าใช้ Symbian ก็ลงโปรแกรมไป จบ

แต่ผมอาจจะบอกว่า ไม่โดนกับตัวไม่รู้หรอกครับ
    และผมอยากทำให้ เด็ก เค้ารู้ตัวว่าสิ่งที่เขาทำนั้น มันไม่ดี ก่อความเดือดร้อน
    แต่เค้าไม่ได้ สำนึกเลย ผมอยากจะให้ผู้ปกครอง ของเค้ารับรู้ พฤติกรรมนี้ และช่วยกัน ห้ามปราม
    ผมไม่ได้ เป็นคนดี ห่วง เยาวชน อะไรมากหรอกครับ
    ผมแต่ บอกตามตรงเลยว่า ผมรำคาญ
    และก็ ไม่อยากให้ ไปเกิดกับใครอีก

คิดอีกแง่นึง ก็ ดีที่เขาแค่กวน ทางแฟนผม และ ผม
    ไม่ไปรบกวน 191 หรือ หน่วยงานที่ สำคัญๆ

กลับมาที่เรื่องผมต่อ เมื่อบ่าย วันอาทิตย์ ที่ 13 ม.ค.51 ที่ผ่านมานี้ ผมจึงไปแจ้งความ ที่ สน.ดอนเมือง แล้ว จึงไปศูนย์บริการ Dtac แต่คำตอบที่ได้ บอกตามตรงว่าผม รู้สึก แย่นิดๆ กับคำตอบจากพนักงานของทางศูนย์
    เข้าใจว่า เป็นเรื่องเล็กน้อย
    แต่ใครไม่โดนกับตัวไม่รู้หรอกครับ ว่า รำคาญ ขนาดไหน
    คำแนะนำที่ทำให้ผม เซ็ง Dtac นิดๆ คือ
    เปลี่ยนเบอร์ ซิค่ะ เราเปลี่ยนให้ฟรี สิทธิพิเศษ ตามเดิม
    เฮ้อ นี่หรือ วิธี แก้ปัญหาที่คุณแนะนำ

ผมต้องหนีเหรอครับ ผมต้องเอา เบอร์ที่ผมใช้ทำงาน ติดต่อ ลูกค้า ต่างๆนานา ต้องเปลี่ยน เพียงเพราะ ผม
    โดน เด็ก โทรมากวน นี่เหรอครับ

อีกอย่างนึงก็คือ คำพูดที่ พนักงานบอกว่า เค้าเป็นเด็ก เราก็คงทำอะไรไม่ได้

ผมฟังแล้วอึ้งนิดๆนะครับ
    สะดุดเลย เป็นเด็กซิครับ ยิ่งต้องรีบบอกรีบสอน ว่า สิ่งที่ หนูทำเนี่ยไม่ดีนะ
    มันก่อกวน  ผู้อื่น จะได้ไม่ปลูกฝัง พฤติกรรมที่ไม่ดี

หลายคนอาจจะถามว่า แล้วจะไปเตือนยังไงล่ะ

นั่นซิ ผมก็คิดไม่ออกเหมือนกัน เพราะโทรไป พอเค้ารู้ว่าเป็นเสียงผมเค้าก็ ตัดสาย
    เค้า โทรมาอีกบ่อยมาก ผมรับปุ๊บ ก็วางสายปั๊บ
    จะไม่รับก็ ไม่ยอมโทรมาอยู่นั่นแหละ เป็นสิบรอบ พอจะรับก็วาง
    พอจะบอกว่า อย่า โทรมาได้มั้ย รบกวน
    ยังไม่ทันจะ พูดคำว่า อย่าโทร จบเลย
    ก็วางสายแล้ว

ผมจะทำยังไงดี แค่ผมไม่รับสายนะ วาง ไว้เฉยๆ ปิดเสียงเค้าก็ จะโทรมา
    จน แบตผมจะหมด

แก้ไขเมื่อ 16 ม.ค. 51 22:43:12

แก้ไขเมื่อ 14 ม.ค. 51 01:59:57

จากคุณ : sliding door - [ 14 ม.ค. 51 01:55:18 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom