Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เรื่องส่ง sms ให้ได้ยาวๆ ครับ (ได้ยาวถึง 160 ตัวอักษรไทย)

สืบเนื่ีองจากกระทู้นี้
    http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T6295779/T6295779.html

ทาง feedback (คุณกนกอร) ได้แจ้งให้ทราบว่า ทาง dtac จะคิดค่าบริการ sms ข้อความละ 3 บาท โดยคิด 70 ตัวอักษรไทย/1 ข้อความ (หรือ 140 ตัวภาษาอังกฤษ) ไม่ว่าจะส่งยาวแค่ไหนก็จะคิดตามนี้

ทีนี้ พอผมถามเรื่องข้อความที่มาจาก My Nokia ที่เขาสามารถส่งได้มากกว่า 70 ตัวอักษรไทยได้นั้น ได้รับการชี้แจงมาว่า เป็นเพราะ Nokia ใช้บริการ Corporate service จึงสามารถส่งได้ยาวกว่าปกติ...

แต่...

ณ วันนี้ ผมได้ค้นพบวิธีส่งได้ยาวๆ ยาวกว่า 70 ตัวอักษรแล้ว โดยไม่ต้องใช้ Corporate Service หวังเป็นอย่างยิ่งว่า ทาง DTAC จะไม่ Block วิธีการนี้... และวิธีการนี้ใช้ได้กับมือถือโนเกีย ที่สามารถใช้ร่วมกับ Nokia PC Suite ได้เท่านั้น รุ่นที่ไม่มี PC Suite หมดสิทธิ์

ก่อนอื่น ให้ดาวน์โหลดโปรแกรมแจกฟรีของ Nokia ที่ชื่อ Nokia PC Phone ( http://www.nokia.com/A4705179 ) มาติดตั้งให้เรียบร้อยครับ

ความต้องการก่อนติดตั้ง
    ต้องมีเบราเซอร์ ie7 หรือ Firefox 2 ขึ้นไปครับ แนะนำให้ใช้ firefox นะครับ เพราะมีปัญหาน้อยกว่า และโปรแกรมนี้ก็ถูกออกแบบมาเพื่อใช้กับ firefox โดยเฉพาะ
    ต้องใช้กับ Windows XP SP2 ขึ้นไปครับ

เมื่อลงเสร็จแล้วจะมีไอคอนรูปโทรศัพท์ที่ Taskbar ข้างๆ นาฬิกา ให้คลิกขวาแล้วเลือก connect to Phone ... มันก็จะมี Wizard ช่วยในการเชื่อมต่อกับโทรศัพท์ให้ครับ ก็เลือกตามที่เราใช้ครับ พอเชื่อมต่อได้แล้วก็มาดับเบิลคลิกที่ไอคอนนี้อีกที มันก็จะเข้าเบราเซอร์ให้ แล้วคลิก message ก็จะสามารถส่งข้่อความยาวๆ ได้ครับ

แต่ได้ยาวแค่ 160 ตัวอักษร/ข้อความเท่านั้นในภาษาไทย แต่แค่นี้ก็น่าพอใจแล้วสำหรับผมนะ

แก้ไขเมื่อ 03 มี.ค. 51 02:19:50

แก้ไขเมื่อ 02 มี.ค. 51 17:06:31

จากคุณ : ทัชชี่ - [ 2 มี.ค. 51 15:55:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom