Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

( ช่วยโทรศัพท์เราด้วย ติดไวรัสมาจากซิมดีแทค ) N70 ของผมมันขึ้นว่า "หน่วยความจำเต็ม ต้องลบข้อมูลออก"

คือตอนกดลบรายชื่อในสมุดโทรศัพท์  มันก็กดลบไม่ได้
    "หน่วยความจำไม่พอที่จะดำเนินการณ์  ลบบางข้อมูลออกก่อน(-26)"

และ

ตอนกดปุ่มอะไรก็ตาม บนหน้าจอ มันมักจะขึ้นคำว่า
    "หน่วยความจำเต็มต้องลบบางข้อมูลออก"
    .........................................................................

ปัญหาที่พบในตอนนี้คือ
    1.สามารถเข้าออกโปรแกรมส่วนใหญ่ได้ตามปกติ
    2.แต่ว่า  ตรงบันทึกการโทรเข้าโทรออก  ไม่สามารถทำงานได้  คือเครื่องมันจะไม่บันทึกใด ๆ ทั้งสิ้นเลย  (ประเด็นนี้เครียดมาก  เพราะบางทีสายไม่ได้รับ)
    3.ไม่สามารถลบรายชื่อบางรายชื่ออกจากสมุดโทรศัพท์ได้
    4.เครื่องบางทีก็ดับไปเอง
    5.กดสแกนไวรัสในตัวเครื่องดูแล้วก็ไม่มีเจอ

หมายเหตุ

ปกติได้นำ N70 เครื่องนี้ใช้ต่อเนตเป็นประจำ  ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร

แต่ว่าช่วงสองสามวันมานี้  ได้ให้น้องเอาเครื่องนี้ไปใช้  แต่ว่าซิมของน้อง (ซิมดีแทค)  ก็เป็นปัญหานี้เหมือนกัน  ทำให้ผมคิดว่า  มันอาจจะลามมาเข้าเครื่อง N70 ของผม  
    ....ซึ่งตอนนี้ถอดซิมของน้องออก  แล้วใส่ซิมผม(ดีแทค)  ก็เลยเกิดปัญหาดังที่กล่าวมาข้างต้น

ปล...ผมไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้  ยังไงรบกวนแนะนำด้วยน่ะครับ  ว่าควรจะทำอย่างไรดี  และถ้าต้องล้างเครื่องก็เสียดายข้อมูลในเครื่อง  เช่น ปฎิทิน และบันทึกอะไรต่าง ๆ เพราะว่ากำหนดการส่วนใหญ่ของแต่ล่ะวัน  และวันนัดต่าง ๆจะบันทึกไว้เฉพาะโทรศัพท์เท่านั้น

ปล2....โทรศัพท์เครื่องนี้  ซื้อมาตอนสองหมื่นกว่า  ซึ่งก็ครบสองปีไปไม่นานมานี้ครับ  (เครื่องมันหมดอายุการใช้งานหรือยังครับ)

ปล3...แบตโทรศัพท์ที่ใช้ก็เสื่อมเร็วมากๆๆ  ทุกวันนี้  มีแบตโทรศัพท์ทั้งหมด สามก้อน  คืออย่างน้อย ๆ หนึ่งวันต้องใช้สองก้อน  
    หมายเหตุ...แบตซื้อมาจากเทเลวิช  แล้วมันเสื่อม  กว่าจะได้แบตเปลี่ยนนานมาก แถมเปลี่ยนมาก็เสื่อมอีก  เลยจำใจใช้   ส่วนแบตอีกสองก้อน  ก้อนหนึ่งมาจากแบตที่เสื่อมแล้วทางศูนย์โนเกียเรียกแบตคืน ก็เลยเอาไปเปลี่ยน  ส่วนก้อนสุดท้าย  ซื้อมาจากตลาดนัด

รบกวนหน่อยน่ะครับ  คือผมพยามบอกข้อมูลต่าง ๆ ให้ได้มากที่สุด  เพราะผมไม่มีความรู้เรื่องโทรศัพท์เลยครับ  เลยกลัวว่าจะบอกอาการได้ไม่ครบ  ผมเลยบอกไปซะหมดเลย  ช่วยหาวิธีแก้ให้หน่อยครับ  (ถ้าแก้เองได้ก็อยากจะแก้เองครับ)

จากคุณ : ซาคุ - [ 15 พ.ค. 51 22:54:26 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom