Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

(PhoneOne) ความจริงใจในการช่วยเหลือลูกค้าของ Japan ความเอ๋อของพนักงาน AIS และการตัดสินลูกค้าของ Panda

สืบเนื่องจากกระทู้ การคืนส่วนต่างค่าเครื่อง PHONEONE S901 ของ เอไอเอส ที่ผมต่อสู้ร่วมกับทีม คุณ Japan มาตลอดเกือบ 1 เดือน ซึ่งก็เหมือนจะจบลงด้วยการไม่ได้คืน เพราะเรื่องวุ่นๆของคีออสเทเลวิซในช็อปเอไอเอส แต่แล้วเจแปนก็ช่วยผมอีกครั้ง จนปาฏิหาริย์เกิดขึ้น

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T6905809/T6905809.html

หลังจากจบกระทู้นั้นลง ผมตัดใจโดยการใช้สิทธิ์ที่มีอยู่ขอซื้อเครื่องใหม่ไปเลยอีก 1 ชุด แต่แล้วเจแปนก็โทรมาแจ้งเมื่อ 2 สัปดาห์ที่ผ่านมา ว่ามีโอกาสได้เงินแล้ว ให้เอาใบเสร็จไปที่ช็อปเลย

หลังจากนำใบเสร็จไปที่ช็อปผมก็รอมาช่วงเวลานึง จนเมื่อวันที่ 2 ให้เจแปนเช็คความคืบหน้าอีกที ว่าทำไมเงียบนัก ถึงได้ความว่าไปรับเงินสดได้ที่ เอไอเอส เซ็นทรัลเวิล์ด ได้เลยในวันที่ 3 กย.

เมื่อวาน 3 กย. เวลา 13.00 ผมจึงไปรับเงินส่วนต่างคืนที่ เอไอเอส เซ็นทรัลเวิล์ด ได้เคาท์เตอร์ 5 โดยพนักงานที่นั่นงงเล็กน้อย บอกให้รอสักครู่ ก่อนเรียกผมไปคิออสของเทเลวิซที่อยู่กลางช็อปเอไอเอส และให้พนักงานที่คิออสจัดการแทน

พนักงานผู้หญิง 2 ท่าน คือคนที่ผมซื้อมือถือด้วยวันนั้น ผมจำได้ดี
    และเหมือนเค้าก็รู้เคสนี้อยู่แล้ว จึงเปิดลิ้นชักตู้ แล้วนับเงินออกมา นับให้ผม และกดเครื่องคิดเลขที่โต๊ะ

โดยเธอเอา 8990 ราคาเต็ม หาร 2 ผลลัพท์คือ 4495 บาท
    ผมจึงถามพนักงานท่านนั้นว่า ต้องได้คืนเท่าไหร่ครับ เธอตอบด้วยเสียงมั่นใจว่า ครึ่งราคาค่ะ 4495 บาท

ใจจริงนั้น ผมอยากจะบอกเหมือนกันว่า จริงๆแล้วต้องได้คืน 4520 ไม่ใช่หรอ เพราะเซเรเนด ซื้อราคา 4470 (8990-4470=4520) เคยถามหลังไมค์แล้ว คุณแพนด้าก็ตอบว่า 4520 ถูกต้องค่ะ

แต่เอาเถอะ แค่ 25 บาท ผมไม่อยากมีปัญหา เพราะแค่นี้เธอก็ไม่พอใจผมเอามากๆแล้ว

เธอหยิบเงินมาจ่ายผม เป็นเงินสด ประกอบไปด้วย
    แบงค์ 1 พันบาท 4 ใบ
    แบงค์ 1 ร้อยบาท 4 ใบ
    แบงค์ 20 บาท 4 ใบ
    เหรียญ 10 บาท 1 เหรียญ
    เหรียญ 5 บาท 1 เหรียญ
    =4495 ผมรับเงินมาแล้วใส่กระเป๋ากางเกง ก่อนหยิบบัตรประชาชนให้เธอ
    เธอนำบัตรประชาชนผมไปให้น้องอีกคน นำไปถ่ายเอกสาร และนำมาให้ผมเซ็น ก่อนจะหยิบใบเสร็จมาเขียนให้ ผมถามว่าต้องรับใบเสร็จด้วยใชไหมครับ
    เธอตอบว่าใช่ค่ะ

ระหว่างรอเธอเขียนใบเสร็จผมหยิบโบว์ชัวร์ MFA มาดูอย่างใจเย็น
    สายตาก็เหลือบมองดูเธอเขียน

เธอตรวจสอบความมั่นใจก่อนเขียนใบเสร็จอีกครั้งโดยกดเครื่องคิดเลขหลายที ซึ่งผมก็เห็นว่าเธอ งงๆ แต่ผมก็ยังไม่ได้เอะใจว่าเธองงอะไร

เธอกดเครื่องคิดเลขคำนวนอีกที เป็นครั้งที่ 3
    ก่อนส่งใบเสร็จให้ผมเซ็นชื่อ และฉีกมาให้ผม
    ผมถามว่าเรียบร้อยแล้วใช่ไหม ก่อนเดินออกไป

เมื่อเดินมาถึงสยาม ผมนำเงิน 4400 บาท ไปฝากเข้าตู้อัตโนมัติที่ธ.กรุงเทพสาขาสยาม และเก็บเศษ 95 บาทไว้กินข้าว

ระหว่างกลับ ผมนำใบเสร็จมาดู ก็ได้เห็นว่า ใบเสร็จนั้น มีการคำนวนเลขผิด คือ 8990-4995 = 4995 ซึ่งความเป็นจริงแล้ว 8990 หาร 2 มันต้องได้ 4495 และที่เธองงๆๆตอนนั้นก็คือเธอคำนวนพลาดนั่นเอง

แต่ผมไม่คิดอะไร เพราะคิดว่าจ่ายมาถูกแล้ว แค่เขียนใบเสร็จผิด คงไม่มีไรมั้ง จึงกลับไปเรียนช่วงบ่ายตามปกติ

15.00 Japan โทรหาผมบอกว่า น้องพนักงานท่านนั้น ให้เงินมาเกิน ให้นำเงินไปคืนให้ที ผมได้เล่าให้เจแปนฟังอย่างละเอียด ว่าพนักงานท่านั้น จ่ายเงินมาครบแล้ว ถูกต้อง คือ 4495 แต่เธอไปเขียนใบเสร็จผิดเองภายหลัง คือเธอจ่ายตังค์ก่อน แล้วจึงเขียนบิล ไม่ได้ยื่นบิลกะเงินมาพร้อมกัน มันเป็น 2 สถาณการณ์
    เจแปนรับฟังก่อนหายไป

จากคุณ : hip_boy - [ 4 ก.ย. 51 17:35:39 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom