Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

+++ เอ่อ.. ผมว่ามันจะไปกันใหญ่ไปมั้ยครับ (กระทู้เกาะกระแส) +++

สวัสดีครับ
    ที่จริง เวลานี้ผมควรเข้านอนได้แล้ว แต่พระเจ้าจอร์จ มันเกิดอะไรขึ้นกับคลับดีแทคห้องมาบุญครอง ทำไมคนขู่จะยกเลิกเบอร์ดีแทคเต็มไปหมด
    เลยตัดสินใจมาเกาะกระแสกับเค้าบ้างดีกว่า โดยไปอ่านต้นเหตุมาเรียบร้อย
    ที่จริงความคิดเห็นของคุณธนา มีประเด็นอยู่เพียงแค่ นอกจากอายุแล้ว ควรมีเรื่องของการศึกษาเข้ามาเป็นปัจจัยเอี่ยวด้วย สำหรับกฏเกณฑ์เรื่องผู้มีสิทธิ์เลือกตั้ง and that's all. ซึ่งผมเห็นด้วยกับเรื่องนี้ ที่ไม่ควรให้คนที่มีแค่เพีงวัยวุฒิสูง(แต่เพียงอย่างเดียว) มีสิทธิ์ไปซะทุกอย่าง
    เพียงแค่การที่คุณธนาเผลอล้ำเส้นไปวาดให้มันเป็นรูปธรรม ว่าต้องปอตรี ก็เลยเกิดความตีความยกใหญ่ โดยหลักตรรกะที่ทำให้คนคิดแล้วเกิดปัญหา มันน่าจะเป็นดังนี้
    คนมีสิทธิ์เลือกตั้งได้ ต้องฉลาด
    คนจบปริญญาตรีขึ้นไปฉลาด ถือเป็นคนที่มีสิทธิ์เลือกตั้งได้
    ดังนั้น ถ้าจบต่ำกว่านี้ ถือว่าไม่ควรมีสิทธิ์เลือกตั้ง

จุดนี้ ผมเห็นว่ามันเป็นตรรกะที่ใจร้ายกับผู้พูดมาก ๆ เพราะจริง ๆ ผู้พูดไม่ได้หมายความว่าเช่นนั้น แค่ทำให้มันเห็นชัดขึ้นนนนน แต่กลับกลายเป็นหอกทิ่มแทงตัวเองซะฉิบ หลายคนตีความยาวไปถึงขั้นว่าดีแทคไม่อยากได้ลูกค้าที่จบต่ำกว่าปริญญาตรี อันนั้นไม่ไหวจะเคลียร์
    อย่างไรก็ตาม นึกถึงโออิชินึกถึงตัน นึกถึงดีแทคนึกถึงธนา แต่มันไม่ได้หมายความว่า ทุกคำพูดและการกระทำของนายตัน คือตัวแทนความคิดความรู้สึกของบริษัทโออิชิทั้งหมด ฉันใดก็ฉันนั้น ทุกคำสัมภาษณ์ของคุณธนาไม่ได้แปลว่าบริษัทดีแทคจะคิดแบบนั้น มีหลายความคิดของคุณธนาที่ไม่ได้เอาไปใช้จริงในดีแทค และมีหลายความคิดจากดีแทคที่คุณธนาไม่เชิงว่าเห็นด้วยเท่าไหร่
    สุดท้ายนี้ ผมอยากจะบอกว่าผมไม่ได้ตั้งกระทู้นี้มาเพื่อเข้าข้างคุณธนา ผมแค่รู้สึกว่าผมอ่านข้าวนั้นแล้วผมไม่เห็นว่าผมจะรู้สึกโกรธและเกลียดคุณธนาหรือดีแทค ถามผมก็เป็นแค่ความคิดเห็นของคน(เผอิญว่าคนนั้นดันเป็นคนดัง)คนนึง ไม่ได้เกี่ยวกับว่าผมเรียนจบหรือยัง เพราะผมเชื่อว่าต่อให้ผมไม่ได้จบ ข้อความเหล่านั้นก็ไม่ได้ส่งผลอะไรกับอารมณ์ผมที่มีต่อดีแทควันยังค่ำ
    จึงเรียนมาด้วยความเคารพ
    ตวงสิทธิ์

จากคุณ : ตวงสิทธิ์ - [ 10 ก.ย. 51 00:19:45 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom