Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

[กระทู้อยากแชร์] วิธีการปรับกล้อง 5800 ให้ถ่ายชัดแบบแจ่มแมว.......

พอดีได้ไปอ่านเจอในเวปต่างประเทศ เว็บนึง จำไม่ได้แล้วว่าเว็บอะไร -.-" (ขอขอบคุณมา ณ. ที่นี้...)เค้าสอนวิธี ปรับค่ากล้องของ 5800 ที่บอกว่ากล้องห่วยให้ถ่ายได้ชัดๆ ครับเลยอยากเอามาแชร์กัน เริ่มกันเลยดีกว่า...

1. เปิดกล้อง >> สัญลักษณ์ สามขีด >> Ligtht Sensitivity >> Low
    2. สัญลักษณ์ สามขีด>> Contrast >> ปรับขึ้นเล็กน้อย 1-2 step
    3. สัญลักษณ์ สามขีด>> Exposure >> 0.5
    4. สัญลักษณ์ สามขีด>> Sharpness >> Soft
    5. Flash >> On

แล้วก็เริ่มถ่ายได้เลย ครับ สำหรับผม เท่าที่ลองมา ถ้าอยู่ใน สภาพแสงปกติ จนถึงแสงมาก ภาพจะออกมาสีสด สวยกว่า ปกติ มาก แต่ถ้าอยู่ในที่ที่แสงไม่พอ
    ภาพจะออกมาแย่ กว่าปกติ ครับ..

ปล. 1 อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ สวยไม่สวย ตามแต่ พิจารณาครับ
    ปล. 2 เนื่องจากเครื่องตั้งค่าเป็น ภาษาอังกฤษ จึงขอใช้ตามแบบ เมนูอังกฤษ นะครับ ขออภัยสำหรับผู้ใช้เมนู ไทย ครับ
    ปล. 3 หาก คิดว่าโอเคแล้ว ดูของแถมข้างล่างต่อเลยครับ

ของแถม

เนื่องจาก กล้อง 5800 หากเราตั้งค่าอะไรแล้ว เมื่อถ่ายเสร็จ กลับมาครั้งหน้ามันจะกลับเป็น Auto ใหม่ ทำให้ต้องมานั่ง ตั้งค่ากันใหม่อีกรอบ อย่ากระนั้นเลย หากท่านชอบ การตั้งค่าด้านบน (หรือ การตั้งค่าอื่นๆ ) เรามาเซฟเก็บไว้กันเถอะ
    ทำได้ดังนี้ครับ

ไปที่ สัญลักษณ์ สามขีด>> Scene mode >> M User defined >> Select

และทำการตั้งค่าที่ต้องการได้เลยครับ ครั้งหน้าเมื่อจะถ่ายรูปก็เพียงเปลี่ยน Scene Mode จาก Automatic เป็น M User defined และถ่ายได้เลยครับ

ก่อนจากไปหากท่านใด มีวิธีการ ตั้งค่าที่แจ่มๆ ลองเอามาแชร์กันดูครับ โดยเฉพาะ ตอนกลางคืน

ขอบคุณครับ

จากคุณ : ชายลึกลับ - [ 12 มี.ค. 52 23:17:38 A:115.67.224.132 X: TicketID:203133 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com