Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เตือนภัย แบตมือถือ(Hutch รุ่น Haier)ระเบิด !!!

วันนี้ (11 มีค. 2552) แนนกับเพื่อนสนิท (ชื่อ โบ) ไปทำธุระที่ธนาคารกสิกรไทย สาขา Fashion Island
    ทำธุระในธนาคารเสร็จประมาณ 5โมงเย็นกว่าๆ ก็มาเลือกดู ATM Sim หน้าธนาคาร (ที่จะมีพนักงานดีแทคยืนแจกอ่ะค่ะ)
    พอโบเพื่อนแนนทำรายการเกี่ยวกับใส่รหัสของ Sim card เสร็จแล้ว ก็ถึงขั้นตอนให้พนักงานดีแทคลงทะเบียน พร้อมสอนการใช้งาน

ตอนที่โบกับแนนยืนอยู่(ประมาณ 6 โมงเย็น) โบได้ยินเสียงดัง ปัง ส่วนแนนเห็นควันลอยออกมาจากกระเป๋ากางเกงเพื่อน
    แนนเลยชี้ไปทางกระเป๋าของโบแล้วบอกว่า "เฮ้ย...โบ ควันอะไรอ่ะ" แนนยังไพูดไม่ทันไรเลย โบก็บอกว่า "ช่วยด้วย โบร้อน"
    คือแบตมันระเบิดอ่ะค่ะ แล้วก็ไม่มีใครช่วยเลย แนนเองก็ทำอะไรไม่ถูก เพราะไม่คิดว่าจะเกิดเหตุการณ์นี้ขึ้นกับคนใกล้ตัว
    พวกเราเคยเห็นแต่ในทีวีกันใช่มั๊ยคะ? แต่นี่ของจริงเลยค่ะ ทำอะไรไม่ถูกจริงๆ แนนกับโบเลยตะโกนให้คนแถวนั้นช่วย

โชคดีที่มีพี่ผู้ชายและพี่ผู้หญิงซึ่งเป็นพนักงานแจก ATM sim เข้ามาช่วยค่ะ
    ขอยกย่องเลยค่ะ พนักงาน DTAC ทั้ง2คน สุดยอดมากๆ
    คือพี่ผู้ชายเค้าเห็นเหตุการณ์แล้วเค้าก็โยนของที่ถืออยู่ในมือทิ้งหมดเลยค่ะ (พวก Sim card ที่เอาไว้ให้ลูกค้าเลือกเบอร์)
    แล้วเค้าก็เอามือล้วงลงไปในกระเป๋ากางเกงเพื่อน เพื่อที่จะเอามือถือออกมา แต่มันไม่ออกจริงๆ เพราะแบตมันไหม้ติดกางเกงค่ะ
    พี่เค้าก็เลยเอา Sim card ที่ไว้แจกลูกค้าเอามาสอดไว้ระหว่างขากับกระเป๋ากางเกง แล้วดึงตัวมือถือออกมา
    ในที่สุดพี่เค้าเอาส่วนเครื่องมือถือออกมาได้ค่ะ แต่แบตมันยังไหม้ติดกระเป๋ากางเกงอยู่ ดึงออกมาไม่ได้

โบก็ร้องไห้ทนไม่ไหว เพราะมันร้อนมากๆ แนนก็ทำอะไรไม่ถูก พอดีมีผู้ชายคนนึงเค้าถอดเสื้อเชิ้ตมาให้พี่ผู้หญิง
    เพื่อเอามาคลุมไว้แล้วให้โบถอดกางเกง พอได้รับเสื้อเชิ้ตแล้ว พี่ผู้หญิงก็เอามาคลุมส่วนล่างของโบ แนนก็ช่วยจับเสื้อเชิ้ตไว้ แล้วให้โบถอดกางเกง
    (คิดดูสิคะว่าโบต้องไปถอดกางเกงหน้าห้าง ต่อสายตาประชาชนนับร้อย ที่ไม่คิดจะเข้ามาช่วย แถมยังนินทาอีก)
    จากนั้นพี่ผู้หญิงก็บอกว่าให้ไปปฐมพยาบาลก่อน
    (แนนก็เลยบอกพี่รปภ.ว่าที่ห้างมีห้องพยาบาลมั๊ย เพื่อนทนไม่ไหวแล้ว พี่รปภ.ก็มัวแต่ตกใจ ทำอะไรไม่ถูก)
    พี่ผู้หญิงเลยบอกว่าไปโรงพยาบาลดีกว่า แล้วพี่ผู้ชายก็เลยอุ้มโบ แล้วพี่ผู้หญิงก็เรียกรถแท๊กซี่ให้
    พร้อมกับช่วยถือของมาส่งด้วยค่ะ

(โชคดีที่ KBank อยู่ติดกับประตูหน้าห้าง) พี่ผู้ชายก็อุ้มโบขึ้นรถ แล้วแนนก็ขึ้นตามพาโบไปส่งที่โรงพยาบาล
    หมอที่รักษาบอกว่าโบไฟไหม้อยู่ในระดับ Secondary Burn (มันไหม้ไปถึงผิวหนังชั้นที่ 3 ค่ะ)

เหตุการณ์นี้ทำเอาแนนกับโบงงมากๆ เพราะมือถือขณะที่มันระเบิดก็ไม่ได้ถูกใช้งานอะไรเลย
    ไม่มีการโทรออก รับสาย หรือเอามากดเล่นแต่อย่างใด
    โทรไปแจ้งที่ศูนย์ Hutch ทางศูนย์ก็บอกว่าขอตรวจสอบก่อน (เหมือจะไม่รับผิดชอบ)
    มือถือก็ใช้เครื่องศูนย์ แบตเตอร์รี่ก็ไม่ได้ใช้ของปลอม แล้วอยู่ดีๆมันเกิดระเบิดขึ้นมาซะอย่างนั้น

อยากจะเตือนผู้ใช้โทรศัพท์ทุกท่านว่า อย่าประมาทในการใช้มือถือนะคะ
    เห็นแต่ในข่าวว่ามือถือระเบิด ใครจะไปรู้ว่าซักวันนึงมันเกิดขึ้นกับคนใกล้ตัวเรา
    ปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่าค่ะ

สุดท้ายนี้ อยากจะขอบคุณพี่พนักงาน DTAC ทั้ง2คน ทราบชื่อคือ พี่เบนซ์(พี่ผู้ชาย) และพี่แตง(พี่ผู้หญิง) ในความกล้าหาญและความเสียสละครั้งนี้
    ทราบทีหลังว่า พี่เบนซ์เป็นแผลที่นิ้วด้วย แนนกับโบอยากจะขอโทษเรื่องที่เกิดขึ้นจริงๆค่ะ แต่ถ้าไม่ได้พวกพี่โบคงโดนไฟลวกขามากกว่านี้แน่เลย
    และพี่ผู้ชายที่ไม่ทราบชื่อ ที่เป็นเจ้าของเสื้อเชิ้ตสีเทาดำ ที่พี่เค้าเสียสละถอดเสื้อมาให้โบใช้คลุมขา เพื่อที่จะได้ถอดกางเกง
    ขอบพระคุณจากใจจริงเลยค่ะ

และกับไทยมุงคนอื่นๆนับร้อยชีวิต อยากจะบอกว่าเสียความรู้สึกมากๆ เพราะบางคนไม่ช่วยแล้วยังมานินทาอีก
    คุณผู้ชายที่มันยืนหลังแนน มันพูดว่า "ก็กางเกงมันฟิต เอามือถืออกมาไม่ได้หรอก"
    คุณป้าที่ยืนข้างๆแนนที่มองดูเหตุการณ์ตลอดเวลา พูดว่า "แบต Hutch หรอ ตายแล้ว! มันระเบิดได้ยังไง"
    และคุณคนอื่นๆที่มายืนมุงดู แต่ไม่มีการให้ความช่วยเหลือซักนิด แถมยังเอาไปนินทาต่างๆนานา
    ขอบคุณมากค่ะ สำหรับน้ำใจไทยมุง -*-

จากคุณ : NaaN - [ 13 มี.ค. 52 19:54:53 A:58.8.156.104 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com