Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

!?!?!?! <กระทู้ขอเรียนเชิญ> .... ชาว SE Walkman มาทำความรู้จักกับ SensMe กันไหมครับ !?!?!?!

March 20, 2009

วันนี้มีอารมณ์ดีมากเลยขอรับ ... เลยว่าจะเขียนการแนะนำวิธีการเล่น SensMe อย่างเต็มรูปแบบสักที
    ที่จริงก็ตั้งใจไว้นานแล้วแต่ขี้เกียจขอรับ ==" (จะบอกทำไม?)

เพราะ จำได้ว่าวันที่ไปทำงานกับ SE ณ ไทยแลนด์โมบายเอ๊กซ์โปครั้งที่ผ่านมา
    ก็อธิบายไปแล้วหลายรอบอยู่ (จน 4 วัน นั้นท่องได้แม่นเป็นชอตๆเลยทีเดียว)
    แต่กระนั้นก็ตาม คงไม่สามารถอธิบายได้ทั่วถึงครบทุกท่าน เลยทำได้แค่เท่าที่เสียงอำนวย
    ช่วงเย็นๆเลยอธิบายได้น้อยคนหน่อย ทั้งๆที่เป็นช่วงคนเยอะสุด ><"

ตัดกลับมา......
    เข้าเรื่องดีกว่าครับ เล่าอะไรเป็นคุ้งเป็นแคว เห้ออออออ......

idea idea idea

.......เมื่อพูดถึง SensMe หลายๆคนก็จะบอกว่ามันคืออะไรเหรอ ชื่อไม่คุ้นเคยเอาซะเลย
    หลายคนเลือกที่จะปฏิเสธการใช้ SensMe เพราะมันค่อนข้างยุ่งยากและใช้เวลาอยู่เหมือนกัน
    (ผมเองก็เป็นหนึ่งในนั้น เมื่อครั้งยังไม่มีโอกาสได้สัมผัสกับ SensMe แต่เมื่อได้ลองแล้ว กลับถอนตัวไม่ขึ้น แย่จัง ==")
    ยิ่งเพลงของท่านเยอะก็ใช้เวลาการทำ SensMe สักเล็กน้อย แต่ถ้าจะเป็นการใช้ประโยชน์
    จากโทรศัพท์ของท่านให้ได้มากขึ้นอีกนิดนึงก็น่าลองดูหน่อยไหมล่ะครับ?

จุดประสงค์ของการเขียนครั้งนี้
    เพื่อต้องการให้ชาว Walkman ได้ใช้ประโยชน์จากเครื่องที่ท่านได้จ่ายเงินลงไปมากขึ้นมาอีกนิดนึงนะครับ

อธิบายคร่าวๆ เกี่ยวกับโปรแกรม SensMe
    SensMe เป็นโปรแกรมเสริมที่ติดมากับโทรศัพท์ของ Sony Ericsson ซีรีย์ Walkman
    ในรุ่นตั้งแต่ W910 เป็นต้นมาขอรับ (วางขายครั้งแรก 2007 ตุลาคม)
    จากนั้นก็จะมีตัวโปรแกรม SensMe ติดมาให้สำหรับ Walkman ที่ออกตามหลังมาทุกตัวขอรับ

SensMe จะแบ่งกลุ่มเพลงออกเป็น 4 หมวด คือ ความสุข ความเศร้า เพลงช้า และ เพลงเร็ว
    ซึ่งการแบ่งจะใช้แกนกราฟสองเส้นตัดกันขอรับ  โดยเพลงที่แบ่งเอาไว้ก็จะแทนโดยจุด "ดอต" ซึ่งหนึ่งดอตแทนเพลงหนึ่งเพลง

SensMe จะเป็นโปรแกรมที่ให้เราสามารถเลือกได้ว่าต้องการจะเล่นเพลงในแนวอารมณ์ไหน
    โดยจะทำการเล่นเพลงในส่วนแค่ที่เราเลือกเอาไว้ นอกเหนือจากนั้นไม่เล่นนะขอรับ

ยกตัวอย่าง

วันนึงเราได้เลื่อนตำแหน่งเงินเดือนขึ้น เราก็เลือกเล่นเพลงโหมดความสุข
    เครื่องก็จะเลือกเล่นเฉพาะเพลงโหมดควมสุข ไม่มีส่วนของเพลงเศร้าเข้ามาทำให้เสียอารมณ์แต่อย่างใดครับ

อีกอาทิตย์ต่อมาโดนแฟนงอนใส่เรื่องไม่เป็นเรื่อง เราเกิดอารมณ์เศร้าเราก็เลือกเล่นโหมดเพลงเศร้า
    ก็จะไม่มีเพลงควมสุขเข้ามาลัลลาให้ในหงุดหงิดใจเช่นกันครับ

อาจจะคิดเอาได้ว่า เรานั่งเลือกเองก็ได้ เราอยากฟังเพลงไหน อย่างนั้นก็ได้ครับ แต่คงเสียเวลาน่าดูกว่าจะฟังแต่ละครั้ง
    บางทีเลือกเสร็จอารมณ์เปลี่ยนแล้ว เหอๆ หลายๆคนเลยเลือกที่จะฟังเพลงแบบรวมๆไป แค่ฟังเพลงแล้วผ่อนคลายก็โอเคแล้ว
    แต่ถ้าคุณสามารถฟังเพลงที่เลือกเอาไว้แล้วโดยกลุ่มของอารมณ์ สัมผัสประสบการณ์ใหม่ของการฟังเพลงอีกรูปแบบนึงล่ะครับ
    สนใจจะลองกันหรือเปล่าเอ่ย? (ช่วยสนใจนิดนึงนะ ขอร้องงงง อิอิ)

ขั้นตอนการใช้งาน
    1. เมื่อเข้าไปที่หน้าโปรแกรม SensMe นะครับ ก็จะเป็นแกนสองแกนไขว้กันเอาไว้มีจุดจุดไว้สำหรับแทนเพลงหนึ่งเพลง
    โดยขณะที่ทำการเลือกเพลงเพื่อสร้างเพลย์ลิสต์นั้นก็จะมีเพลงเล่นเป็นส่วนสาธิตให้ฟังกันด้วย

2. การเลือกเล่นเพลงทำได้โดยการกดปุ่มบังคับทิศทางซ้ายขวาขึ้นลงเพื่อเลือกเพลง

3. เมื่อได้ช่วงเพลงที่ต้องการแล้ว กด Add หนึ่งครั้งครับ จากวงสีส้มจะเปลี่ยนเป็นสีเหลืองมีลูกศร

4. กดบังคับทางขึ้นและขวาเพื่อขยายขนาดของวงเพลง และกดบังคับลงและซ้ายเพื่อลดขนาดวงเพลงครับ

โดยที่บาร์ด้านบนนั้นจะแสดงจำนวนเพลงที่เราได้เลือกเอาไว้ครับหรือถ้าเป็นช่วงที่กำลังเลือกเพลงก็จะแสดงเป็นชื่อเพลงและศิลปินครับ

5.เอาล่ะเมื่อเราได้โหมดวงเพลงที่ต้องการแล้ว เราก็กด create ทางด้านซ้ายมือเพื่อเริ่มบรรเลงกันได้เลยครับ

ปล.เพื่อความเข้าใจที่ตรงกัน Sony Media Manager เวลาทำการ Tag เพลง เพื่อสร้าง ดอต ให้กับตาราง SensMe นั้น
    จะเป็นการประมวลผลเพลงคร่าวๆ มีบางเพลงอาจจะคลาดเคลื่อนจากความรู้สึกของเราไปบ้าง แต่โดยรวมถือว่าทำได้ค่อนข้างดีครับ

ปล. 2 SensMe จะใช้งานได้กับไฟล์ mp3 เท่านั้นครับ ไฟล์ aac หรือ m4a อีกสองชนิดที่เครื่องสามารถเล่นได้ SensMe ไม่รองรับครับ

จากคุณ : Skyline_CII - [ 21 มี.ค. 52 21:08:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com