Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

กรณี(ศึกษา)เรียกร้องสิทธิ์และความรับผิดชอบอันควรจากคุณ Cookie company ให้แก่คุณ ichioini อันเกี่ยวเนื่องจากกระทู้หลงป่าฯ

ผมมาจากห้อง BP ตามคำแนะนำของเพื่อนครับ
    ได้อ่านกระทู้แล้ว ถึงแม้จะมีหลายเรื่องที่อยากแสดงความคิดเห็นแต่ก็ขอละไว้อันเนื่องมากจากหลายคนได้ไขความกระจ่างไปแล้ว

แต่เรื่องที่ผมอยากจะออกมาเรียกร้องนี้นั้นเป็นเรื่องที่ผมรู้สึกว่าทนไม่ได้และไม่เห็นสมควรให้เลยผ่าน
    เพราะ...มันอาจจะกลายเป็นบรรทัดฐานที่ไม่ดีในอนาคตได้ครับ

อันเนื่องมาจากคำ "ท้าทาย" ที่หาหลักฐานได้ไม่ยากของการแสดงความคิดเห็นจากคุณ cookie company ที่ไร้ซึ่งความรับผิดชอบในคำพูดนั้น
    หลายคนอาจทราบข้อมูลที่คุณ cookie company ได้เปรยท้าทายถึงคนที่กล้าจะไปพิสูจน์ที่ภูเขาไฟฟูจิไว้ และจะยินดีรับผิดชอบค่าใช้จ่ายให้เป็นจำนวนเงิน 50,000 บาท

และอย่างที่หลายท่านทราบว่าคุณ ichioini นั้นได้เสนอตัวรับคำท้า(ที่คุณ cookie company พูดอย่างไม่รับผิดชอบ)

ผลสรุปก่อนหน้า...ตาม คห.ที่ 343
    คุณ cookie company ได้แสดงความเห็นในกระทู้หนึ่ง(อันเป็นการแสดงความเห็นที่ไม่สู้จะมีมารยาทนัก ทั้งที่ตัวเองไปท้าไว้) อันนี้สามารถดูจากภาพประกอบที่วงสีแดงไว้ได้ครับ

กรณีแสดงความคิดเห็นดังกล่าวนี้โดยส่วนตัวผมเห็นว่าเป็นการแสดงความคิดเห็นที่ไม่เหมาะสม (ประมาณว่าสักแต่จะพูด) และดูไม่สุภาพในความหมายเท่าที่ควร

ผลสรุปสุดท้าย...การตอบจดหมายหลังไมค์ถึงคุณ ichioini
    ก็ได้พบว่า...คุณ cookie company คิดจะเบี้ยวกรณีที่เกิดขึ้นอย่างไม่รู้สึกเดือดเนื้อร้อนใจ และรู้สึกรับผิดชอบในการกระทำอะไรของตนเลย

ดีแต่แสดงความคิดเห็นแต่ขาดความรับผิดชอบในการกระทำ (ทั้งที่หลักฐานก็ชัดเจนอยู่)
    ที่ผมมาเรียกร้องนี้ก็ไม่ใช่ว่าจะให้ใครเห็นด้วย หรือว่าจะเรียกร้องให้ใครได้ชดใช้ค่าเสียหายอะไร
    แต่เรียกร้อง มาตรฐาน หรือ บรรทัดฐาน ในการแสดงความคิดเห็นอย่างไร้ความรับผิดชอบนี้ ซึ่งในกรณีนี้คุณ cookie company ได้สร้างหลักฐานเอง และโยนความรับผิดชอบทิ้งไปดื้อๆ
    ด้วยเหตุผลหลายประการที่ลองอ่านดูในหลังไมค์ที่ส่งให้คุณ ichioini ได้ครับ

ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับใครและใดๆ ทั้งสิ้น
    เพียงแต่ออกมาเรียกร้องความรับผิดชอบของคุณ cookie company
    เพื่อที่จะเป็นบรรทัดฐานในการแสดงความคิดเห็นใน pantip ที่คุณ...จะต้องพ่วงความรับผิดชอบในการแสดงความคิดเห็นด้วยเสมอ
    ทั้งนี้ก็ไม่ไช่เพื่อใครอื่น...ก็เพื่อประโยชน์แก่ทุกคน และการสร้างบรรทัดฐานของชุมชนออนไลน์อันเป็นประโยชน์แห่งนี้ต่อไป(ไม่ใช่เครื่องมือของใครคนใดคนหนึ่ง)

ผมเรียกร้องให้คุณ cookie company ออกมารับผิดชอบในกรณีนี้ครับ
    ส่วนตัวผมตำหนิในการแสดงความคิดเห็นของคุณต่อคุณ ichioini มาก
    และตำหนิในการแสดงความรับผิดชอบ...ซึ่งคุณพยายามเบี่ยงแบนประเด็นและเลี่ยงในทุกวิถีทาง

>>คุณขาเจ็บ ไปไม่ได้ อันนี้ไม่เกี่ยว เพราะคุณเคยบอกว่าจะให้เงินแล้วให้คนที่กล้ารับคำท้าไปเอง...ซึ่งเขาก็ปฏิบัติได้

>>เรื่องข้อมูลที่คุณถามเขา...เขาก็ตอบ...ทั้งที่ไม่จำเป็นต้องตอบด้วยซ้ำ...แล้วก็ไม่รู้ว่าคุณจะถามไปเพื่ออะไรกัน
    อันนี้คุณเอามาเป็นข้ออ้างเรื่องวีซ่า ซึ่งผมว่าไม่เกี่ยวกับคุณ นั่นคือกระบวนการพิจารณาของสถานทูต...ไม่ใช่เป็นข้ออ้างที่ว่า "วีซ่าไม่น่าผ่าน" แล้วทำให้คุณปัดความรับผิดชอบแบบหน้าด้านๆ ซะ

>>เรื่องที่จะไปปีนฟูจิ ความจริงไม่ได้เกี่ยวอะไรกับการพิสูจน์ป่า ซึ่งแต่แรกคุณเป็นคนท้าเอง(ไม่ใช่เหรอครับ)ที่ให้คนไปพิสูจน์ป่า ไม่ได้ให้ไปด้วยเงื่อนไขตามไปปีนฟูจิกับคุณ
    กรณีนี้...คุณเอาเงื่อนไขการปีนฟูจิขึ้นมาอ้าง เพื่อปฏิเสธความรับผิดชอบและเฉไฉประเด็น ไม่สมควรอย่างยิ่งครับ

>>ฟูจิปกติจะเปิดให้ปีนกันในเดือน ก.ค.-ส.ค. ของทุกปี จุดเริ่มปีนคือชั้นที่ 5 ไปจนถึงยอดบนสุด ซึ่งช่วงเวลาที่คนนิยมปีนกันที่สุดคือช่วง ปลาย ก.ค. ถึง ต้น ส.ค.
    สำหรับเวลาการเตรียมตัวนั้นมีมากมายเหลือเฟือ...ถ้าคุณรักษาคำพูดตั้งแต่ตอนนี้

>>ฟูจิที่ชั้น 5 เปิดให้ขึ้นตลอดทั้งปี (อันนี้ไม่เกี่ยวกัน แต่เห็นคุณหยิบมาเป็นข้ออ้างถึงชั้น 5 ถ้าจะไปชั้น 5 ไปได้ตลอดทั้งปีครับ)

>>ถ้าจะหาเหตุผลว่าเตรียมตัวไม่ทันแน่ๆ หรือ เตรียมร่างกายไม่ทันแน่ๆ ฟังไม่ขึ้นเท่าไรครับ
    1.คุณ ichioini เป็นทหาร 2.คุณบอกคุณชอบวิ่ง ร่างกายคงแข็งแรงอยู่แล้ว
    แล้ว...ถ้าจะขึ้นฟูจิก็วิ่งไม่ได้ครับ ต้องปีน
    ปีน...ไม่ต้องฟิตร่างกายมากก็ปีนได้ครับ (แต่ฟิตไปจะดีมาก) เพราะผมปีนมาแล้ว

>>ข้อสังเกตุ...ที่คุณ cookie copany ไม่อยากให้ไปนั้น เป็นเพราะเขาจะรู้ความจริงหรือเปล่าครับ...อันนี้ตั้งข้อสังเกตุเองครับ

เรื่องที่เล่า...จริงไม่จริงไม่รู้
    แต่เรื่องที่ควรทำ...คือรับผิดชอบในคำพูดที่ตนเองได้พูดไปครับ จะได้เป็นบรรทัดฐานให้คนอื่นไม่พูดอะไรออกไปโดยไม่รับผิดชอบอีก

แสดงความเห็นเรื่องกระทู้เพิ่มเติม...

>>สิ่งที่ผมคิดว่าไม่เหมาะสมสำหรับคุณ
    1.ระบุชื่อและสินค้าบริการอย่างชัดเจน อันปฏิเสธไม่ได้เลยว่าจะแค่อ้างถึง (บอกว่าเป็น call center ของโทรศัพท์ยี่ห้องหนึ่งก็ได้ กรณีคุณอยากเล่าประสบการณ์ล้วนๆ...ยิ่งรู้ประวัติคุณก็ยิ่งคิดว่าไม่เหมาะสมอย่างยิ่ง)
    2.กรณีระบุมือถือยี่ห้อ Nokia หลายคนอาจบอกว่าระบุ DTAC แล้ว Nokia ล่ะ...ไม่น่าจะเกี่ยวกับการตลาดนะ
    ผมขอบอกว่าเกี่ยวแน่นอน เพราะนี่คือสิ่งที่ไม่จำเป็นนักหากจะเล่าประสบการณ์เฉยๆ (ผมมองว่าแอบโต้งๆ ไม่เนียนๆ) อันนี้ไม่รู้ว่าได้อะไรจาก Nokia หรือเปล่า...แต่คิดว่าได้ ไม่ทางตรง ก็ทางอ้อมจากดีเลอร์
    หรือไม่ได้...พูดให้ วันหน้าก็เป็นประโยชน์ต่อคุณได้เหมือนกัน...กรณีนี้นักการตลาดถือว่าคุณมีส่วนแน่ๆ ไม่วันนี้ก็วันหน้า (อาจเป็นการวางแผนของคุณด้วย)
    3.กรณีรูปถ่ายที่ใส่ลายน้ำแล้วระบุรุ่น Nokia อันนี้ผมเข้าใจว่าอาจอยากจะบอกว่าถ่ายภาพด้วยกล้องรุ่นอะไร...แต่โดยส่วนตัวผมมองว่ามันเป็นการโฆษณาแฝงๆ + PR อ้อมมากกว่า...ถึงบอกว่าไม่ตั้งใจ แต่มันก็มีผลกับผู้บริโภคชัวร์ๆ (อย่างน้อยก็เห็นบ่อยๆ จนจำ)
    ไม่ได้ตั้งแง่นะครับ แต่ลองวิเคราะห์ให้ฟัง

ผมเห็นใจคุณ ichioini ที่ถูกละเมิดสิทธิ์อันชอบธรรมจากการปัดความรับผิดชอบของคุณ cookie company ครับ...ซึ่งเป็นการกระทำที่ไม่เหมาะสม
    เลยอยากจะออกมาเรียกร้องความรับผิดชอบให้ในกรณีดังกล่าว
    ต่อๆ ไปใครที่แสดงความคิดเห็นในเว็บสาธารณะแห่งนี้จะได้มีความรับผิดชอบกับคำพูดของตนมากขึ้น

เรื่องนี้ไม่มีใครขอร้อง ปรับ หรือ ตักเตือน หรือ ทำอะไร ใครได้หรอกครับ
    มีแต่จะต้องสร้างจิตสำนึกร่วมกันในทางที่เหมาะสมเท่านั้นเอง

จากคุณ : fastfolk - [ 27 พ.ค. 52 05:19:02 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com