Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ชี้กันชัดๆ ไปเลย ว่าเครื่อง Class B กับเครื่อง Grade B คนละอย่างกัน!  

เห็นมีคนเข้ามาถามอยู่เป็นพักๆ ว่า เครื่อง Class B เป็นเครื่องเคลมรึเปล่า .. คือเครื่อง Grade B ใช่ไหม ซึ่งในความจริงแล้วไม่ใช่นะครับ

(ส่วนนี้เป็นเนื้อหาทางเทคนิคแบบละเอียดที่ผมยกมาจากกระทู้อื่นครับ)

Class ของระบบโทรศัพท์อมือถือแบ่งออกเป็น 2 แบบครับ คือ
1)Mobile Class A= เล่น Data และ Voice ได้พร้อมกัน  Class B จะใช้ Voice, Data ได้แต่คนล่ะช่วงเวลา ซึ่งเรื่อง Mobile Class นีคุณลืมไปได้เลยครับไม่มีโอกาสเลือกเพราะ Mobile ปัจจุบันจะเป็น Class B ทั้งหมด

2)Multislot Class จะบ่งบอกความสามารถของการ Upload,Download ข้อมูลของ Mobile ครับ
ปกติ แล้ว 1 Time slot จะสามารถ Download ได้ 59.2kbps สำหรับ Mobile Class 10 จะเป็นประเภท 4+1 หรือ 3+2 แล้วแต่สถานการณ์หมายความว่า Download ได้มากที่สุด 4 Time Slot=236.8kbps Upload ได้มากที่สุด 2 Timslotได้ที่ kbyte ก็ลองคูณดูเอาเองครับ ซึ่งในปัจจุบัน Mobile ส่วนใหญ่จะเป็น Class 10 ครับ ซึ่งจะมีการปล่อย Class 12 มาเร็วๆนี้ จะสามารถ Upload ได้ 4 Time Slot ครับ
อย่างไรก็ตามด้วย Protocal ของระบบโทรศัพท์มือถือในปัจจุบันจะทำการlimit จำนวน Time Slot ของการ Upload+Download ได้ไม่เกิน 5 Time Slot ครับ แต่ในอนาคตตามมาตรฐานของ GSM Mobile Class สามารถเป็นไปได้ถึง Class 20 ครับ ซึ่งจะสามารถ Upload และ Download ได้ถึง 8 Time Slot ครับ

ที่มา : http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T5300372/T5300372.html

สรุปสั้นๆ คือ Class A คืออุปกรณ์โทรคมนาคมที่ส่งผ่านข้อมูลพร้อมกับใช้งานด้านเสียงได้ทันที  แต่ Class B คืออุปกรณ์โทรคมนาคมที่ส่งผ่านข้อมูลและใช้งานเสียงได้ แต่ต้องใช้สลับช่วงกัน ซึ่งนั่นก็คือโทรศัพท์มือถือ

ส่วนนี่คือประกาศจากราชกิจจานุเบกษาครับ ว่า โทรศัพท์มือถือ Class B เป็นอุปกรณ์โทรคมนาคมระบบ Cellular (ก็คือมือถือที่คุณๆ ใช้อยู่นั่นแหละ) ซึ่งตามประกาศฯ จะเรียกว่าเป็น "ประเภท ข"
http://topicstock.pantip.com/mbk/topicstock/2008/10/T7092271/T7092271.html (เลื่อนลงมาดู คห.10-13 นะครับ)

ส่วนกระทู้นี้ เป็นกระทู้เรื่องราวเกี่ยวกับโทรศัพท์สัญชาติเกาหลียี่ห้อหนึ่ง ซึ่งเป็นเครื่อง Grade B (เครื่องที่ผ่านการซ่อมแล้วนำกลับมาขายใหม่) ครับ
http://topicstock.pantip.com/mbk/topicstock/2008/08/T6936454/T6936454.html

สรุปรวบยอด
- Class B คือ ประเภทเครื่องโทรคมนาคมที่ กทช. กำหนดมา ซึ่ง โทรศัพท์มือถือจัดอยู่ใน Class B (หรือ ประเภท ข)
- ส่วน Grade B คือเครื่อง refurbished ครับ ผ่านการเคลมและซ่อมแล้วนำกลับมาขายใหม่ในราคาที่ (อาจจะ) ถูกกว่า

หวังว่าจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่หาข้อมูลอยู่นะครับ
ป.ล. เชิญท่านอื่นเสริมข้อมูลได้เต็มที่ครับ ขอบคุณครับ
ป.ล.2 แก้ไขข้อมูลอีกรอบ ตามที่มีผู้ท้วงติงมาครับ

แก้ไขเมื่อ 22 ก.ค. 52 23:15:10

แก้ไขเมื่อ 22 ก.ค. 52 23:00:22

แก้ไขเมื่อ 22 ก.ค. 52 13:07:11

แก้ไขเมื่อ 22 ก.ค. 52 13:06:25

แก้ไขเมื่อ 22 ก.ค. 52 12:53:35

จากคุณ : s m l xl
เขียนเมื่อ : 22 ก.ค. 52 12:52:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com