Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอบ่นนิดนะครับ ขอให้คนเล่น BB เงยหน้ามามองคนรอบข้างบ้าง  

คือผมเจอบ่อยครับ ช่วงนี้ เจอแบบว่า ทุกวันวันละหลายสิบครั้ง
คือผมจะเจอรายล้อมไปด้วยผู้ใช้ bb ทั้งเพื่อน ทั้งที่ทำงาน คนรู้จักอีก
นี่คือเรื่องจริงๆ

ทำไมเหรอครับ อึดอัดที่ว่า

คนเล่นบีบี (บางคนนะย้ำ..) เวลาทานข้าวด้วยกัน ก็เอามาวาง กดๆๆตรึ๊งๆๆ ติ๊กๆ ตลอด จนบางทีไปร้านอาหารสี่คน ผมเหมือนไปคนเดียว สั่งคนเดียว เพื่อนมันกินข้าวข้างๆจะตักใส่ปากซักคำ ยังไม่มีเวลา กดๆๆๆ อยู่นั่นแหละ จะสั่งอะไรกินก็บอกว่าแล้วแต่แกและกัน อ้าว??? สั่งข้าวเปล่ากะน้ำปลามาให้แกกินก็จะกินไช่ไหม

เวลานั่งทำงานหรือประชุมคุยกัน อ้าวมีมารยาทอีกนิดส์นึง เพ่เล่นวางที่ตัก ไม่กดๆก็ไช่ แต่มองมาที่หน้าจอ บางทีงานคุยกันเครียดๆ แต่คนที่เล่น อมยิ้มไป หัวเราะไป ถามเรื่องงานก็จำไม่ได้ รู้งี้ให้แกมาหลับในที่ประชุมดีกว่า

ที่ยิ่งกว่า ขับรถไปด้วยกันก็เหมือนกัน จะคุยอะไรด้วย ไม่ละ ฉันเป็นโรคคอตก เส้นยึดท้ายทอยไม่มี ฉันจะแชท กดๆๆ ติ๊กๆ นิ้วโป้ก็รูดอยู่นั่นแหละ ตกลงตรูขับรถมากะผีสางนางไม้ไช่ไหมเนี่ยะ ครึ่งชั่วโมงค่อยเงยหน้ามาถามว่า ใกล้ถึงยัง????

พอขับรถทางไกล โอ้วววว เราเหนื่อย อยากงีบ แม่เจ้าให้มันขับ ขับๆไปมองถนน 50% ยกมือถือมาไว้บนพวงมาลัย มองจอ50% ตรูจะไว้ใจได้ไหมเนี่ยะ
เสียงตริ๊กที่ สะดุ้งที เพราะมันจะไม่มองถนน

ไปเที่ยวที่ไหน หรือดูหนัง อ้าวววว มัวแต่ถ่ายรูปตัวเอง ส่งไปๆมาๆ โอ้วพระเจ้า กดๆๆๆ รอบหนังไม่สน ก่อนเข้าโรงยังเปิดหนังสปอยให้ดูอีก เ้ออเอาเข้าไป

ไปงานแต่งงาน เลี้ยงรุ่น เพื่อนไม่ได้เจอกันมานาน นั่งล้อมๆวง(โต๊ะจีน)สิบคน เหมือนอยู่ ไม่กี่คน ที่เหลือ ก้มๆเงยๆ ยิ้มๆอยู่แต่กับหน้าจอ ไม่สนใจสิ่งรอบข้าง เจ้าบ่าวเจ้าสาวเดินมาถ่ายรูปที่โต๊ะถึงค่อยวาง เงยหน้ามาถ่ายรูป แชะๆ แล้วก้มหน้าก้มตารูดเครื่องต่อ เรียนต่อที่ไหน แฟนเป็นใคร ไม่ได้รู้

บางทีคนน่ารักน่ารัก เราแอบมอง แว๊บบบ..ควักออกมากด สักพักลืมตัว กดๆๆไป เอามือมาแคะขี้มูก ขี้ตา กดๆๆๆ เฮ้อ..หมดเลย

มีดีอยู่อย่าง เวลาไปทานอาหารที่ชอบๆ มันจะกินไม่ทันเพื่อน(อย่างพ้ม) เพราะก้มๆเงยๆกดๆอยู่นั่นหละ ของดีๆ โดนโ๊ซ๊ยไปหมดแล้ว เหลือแต่ซากให้แซะกิน

ผมไม่ได้ว่า bb มันไม่ดีนะ มันก็ดี แต่คนที่ใช้เว่อร์ๆมันทำให้ผมรำคาญ รู้อยู่ว่าเห่อ "โอ๊ย..แกไม่มีเหรอ สนุกจะตาย" ผ่อนก็ได้นะหมื่นสองหมื่น..กดๆไป สังคมมันดีนะ..มีเวปให้สำหรับหาเพื่อน bb chat ด้วย" เธอจะมีเพื่อนเพิ่มอีกเพียบเลยนะ อืม ไม่ละครับ เพื่อนตรูที่มีทุกวันก็ขอคุยส่งเสียงเจอะหน้าสดๆดีกว่า ..ถึงผมจะมีปัญญาซื้อ แต่ถ้าลองมายืนดูห่างๆแล้วต้องเป็นอย่างงี้ ถอยหละ ขอเครื่องที่พอดีฟังเพลงเพราะ ถ่ายรูปดีก็พอ

อืม..คุณครับ ใช้ให้พอดี สมมาพาควรหน่อยสิคร้าบ..เงยหน้าคุยกะคนรอบข้างบ้าง

ใครจะด่าว่ายังไงก็ได้นะครับ โล่งอกแล้วที่ได้เล่าออกมา..ขอบคุณครับ

เพิ่มๆๆคับ เจออีกแล้ว

เมื่อคืน พ้มบอกน้องที่ใช้ bb(แบบเว่อร์ๆมาก ดูหนังยังเอาไปแชท) มันมาดูกระทู้นี้..หลังจากที่บอกเค้าตรงๆไปแล้วเรื่องมารยาท

เจอเค้าสวนกลับ ""แล้วมันเรื่องไรของเพ่หละ หนูต้องรีบใช้ก่อนหมดโปร เดี๋ยวเอา บี บี ฟาดซะเรย.มาเม้นท์หนู(เอาเข้าไปศัพท์ยังใช้เม้นท์)""

เลยบอกเค้าว่า ไม่ เม้นท์ไงไหวหวะ ไปไหนไม่คุยเลย(ย้ำ จริงๆ)

จากนี้ไป แกก้ออยู่แต่ในจอเล็กๆของแกแระกัน
สายตาพร่ามัวก็อย่ามาบ่นให้ฟังอีก
คริสมาสก็กดอวยกันเอานะ
ใครเข้าโบสถ์ ไปฉลองที่ไหนแกก็นอนอยู่บ้านแชทเอาระกัน
ปีใหม่ก็โหลดคลิปเค้าท์ดาวเอามาดู  
แล้วจากนี้ไป ฉันก็จะไม่ไปรับแกอีกแล้ว
อยากมีรถไปรับก็แชทหาเพื่อนขี่ บีบี มารับแระกัน
หน้าหนาวก็เอา บีบีมาใส่ไว้ให้อุ่นๆแทนเสื้อกันหนาว
ต้มมาม่าก็เอาบีบี รองก้นถ้วยต้มให้มันร้อน
อาบน้ำก็เอาบีบีมาถูแทนสบู่
สั่งข้าวก็กระเพราไก่ใส่ บี บี
แฮปปี้ นิว บีบี นะน้อง....

จากคุณ : ทะลึ่งเบ่เบ๋ [FriendFlock] [Bloggang]
เขียนเมื่อ : 25 ธ.ค. 52 15:56:30 [แก้ไข]

แก้ไขเมื่อ 25 ธ.ค. 52 21:09:51

แก้ไขเมื่อ 18 ธ.ค. 52 21:45:04

จากคุณ : ทะลึ่งเบ่เบ๋
เขียนเมื่อ : 18 ธ.ค. 52 15:31:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com