Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาตรฐานของสำนักงานบริการลูกค้ากับร้านดีแทคช็อป  

ผมใช้ระบบเติมเงินของดีแทคและ sim ชำรุดมาได้ประมาณ 6 เดือนแล้ว
วานนี้จึงไปขอซิมใหม่ที่สำนักงานฯ ที่ฟิวเจอร์พาร์ครังสิต โดยนำ sim ที่เสียไปด้วย เจ้าหน้าที่นำ sim ไปตรวจดูแจ้งว่า sim นี้เป็น sim เปล่าไม่คู่กับเบอร์ใดถามว่านำ sim มาผิดหรือเปล่า ผมบอกไม่ผิดหรอกเพราะตั้งแต่ sim เสียก็เก็บ sim นี้ไว้ตลอด แต่ผมก็ไม่ได้ติดใจอะไรมาก ก็เลยถามต่อว่าแล้วถ้าเกิดแจ้งว่า sim หายล่ะครับจะต้องดำเนินการอย่างไรต่อ เจ้าหน้าที่แจ้งว่าต้องไปแจ้งความที่สถานีตำรวจก่อน แล้วนำใบแจ้งความกลับมาดำเนินการที่นี่อีกครั้ง หลังจากนั้นผมก็เดินออกมาจากสำนักงานฯ คิดในใจว่าไม่เอาแล้วก็ได้ต้องเสียเวลาไปแจ้งความ และลองโทรเข้า call center ถามเพื่อความแน่ใจอีกครั้งว่าต้องใช้ใบแจ้งความด้วยหรือไม่ คำตอบที่ได้รับคือไม่ต้องใช้ใบแจ้งความ สามารถออก sim ใหม่ได้เลยที่สำนักงานฯ ไม่เสียค่าใช้จ่าย แต่ถ้าดำเนินการที่ดีแทคช้อป มีค่าใช้จ่าย 25 บาท ผมก็เลยตัดสินใจไปที่ร้านดีแทคช้อปด้านล่าง และแจ้งเจ้าหน้าที่ว่าทำ sim ระบบเติมเงินหายออก sim ใหม่ที่นี่ได้เลยหรือไม่ เจ้าหน้าที่แจ้งว่าออกได้เลยแต่มีค่าใช้จ่าย 25 บาท (นึกในใจครับว่าไม่เห็นถามถึงใบแจ้งความเลยแฮะ) และเจ้าหน้าที่ก็สอบถามเบอร์และตรวจสอบข้อมูลเบื้องต้นว่าเป็นเจ้าของเบอร์นี้หรือไม่ หลังจากนั้นก็ให้ผมกรอกเอกสารพร้อมเบอร์ที่แจ้งหาย .. ได้ sim ซะทีครับ กลับถึงบ้านก็นำ sim ใส่โทรศัพท์และลองนำอีกเบอร์โทรเข้า sim ใหม่ที่ได้รับ "หมายเลขที่ท่านเรียกไม่สามารถติดต่อได้ในขณะนี้ค่ะ" เฮ้ยยย เครื่องก็เปิดแล้วนี่นา จะโทรออกจาก sim ที่เพิ่งได้รับมาก็ไม่ได้เพราะยอดเงินมีไม่เพียงพอในการโทรออก ก็เลยลองเช็กเบอร์ใหม่จาก sim ที่ได้รับ *102# ปรากฏว่าหมายเลขที่ได้รับผิดไปหนึ่งหลัก (กรรม..) เจ้าหน้าที่น่าจะทวนซ้ำอีกครั้งว่าหมายเลขที่หายเป็นหมายเลขนี้หรือไม่และน่าจะดูจากเอกสารที่ลูกค้ากรอกว่าตรงกับหมายเลขที่จะออกให้กับลูกค้าหรือไม่ ซึ่งเป็นความบังเอิญที่เบอร์ที่ได้รับมาผิดใช้โปรโมชั่นเดียวกันกับ sim ที่หาย (ชำรุด) (ตรวจสอบความถูกต้องว่าเป็นเจ้าของเบอร์หรือไม่) และก็เป็นความบังเอิญอีกเช่นเดียวกันครับที่เบอร์ใหม่ที่ได้รับสามารถใช้ได้ถึงวันที่ 20 ธันวาคม 2552....

แก้ไขเมื่อ 20 ธ.ค. 52 22:47:33

จากคุณ : numbannok
เขียนเมื่อ : 20 ธ.ค. 52 22:33:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com