Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จากหัวข้อ"ทำไมคุณถึงไม่ใช้บีบี" ขอถามคนใช้บีบีว่าทำไมคุณถึงเลือกใช้ครับ  

ผมก็พึ่งมีโอกาสได้ใช้บีบีเมื่อไม่นานมานี้ครับ หลังจากผ่านมือถือแบรนต่างๆมาครบหมด ล่าสุดคือ HTC ครับ

-จากกระทู้นั้นมีการพูดว่ามันเป็นสังคมจอมปลอมบ้าง ว่าไร้สาระบ้าง มาดูประโยชน์ที่ผมใช้มันกันครับ-

สิ่งที่มันมีประโยชน์สำหรับผมมากคือ

1.เมลครับ มันทำให้เราสามารถเปิดอ่านงาน ตีราคางานจากส่วนไหนของประเทศก็ได้ครับ ถ้าลูกค้าขอราคางาน หรือผมรับงานฟรีแลนซ์อยู่ด้วยจำเป็นต้องทราบความเคลื่อนไหวของข่าวสารครับ เพราะว่าเราทำงานด้วยตัวเองไม่มีคนช่วย

2. BBM ผมมีเพื่อนในคอนแทรคไม่เยอะครับและทุกคนไม่มีคุยไร้สาระครับ มีทักทายกันบ้าง สำคัญคือถ้าเราไปไหนแล้วเพื่อนก็ตั้งสถานะอยู่ที่นั่นด้วย เราก็แวะทักทายได้ครับ

3. msn อันนี้ก็ออนเป็นบางเวลาครับ โปรแกรมนี้คงไม่ต้องอธิบายและครับใช้กันแทบทุกคน

4. เฟสบุ๊ค อันนี้ผมไว้ใช้คุยเล่นด้วยและใช้ในแง่ของธุรกิจด้วยจำเป็นมากๆ ใน social network ในปัจจุบัน

5. twitter จำเป็นในการตามข่าวสารต่างๆหรือเกล็ดความรู้ต่างๆที่เราได้ไปfollow คนนั้นๆ

***คนที่ไม่ชอบบีบี ไม่ว่ากันครับ แต่อย่าเหมารวมว่าคนใช้บีบีต้องแชทไร้สาระกันครับ อย่าเอาสังคมที่ตัวเองพบเจอมาตัดสินสังคมอื่นในโลกอันกว้างนี้ครับ***

ถ้าคุณรู้จักคำว่า community, social network และรู้ถึงความสำคัญในการตลาด คุณจะรู้ว่า blackberry มันมีดีอย่างไร (ใช้สังคมให้เป็นประโยชน์ครับแล้วคุณจะเข้าใจอะไรมากขึ้น)

ปล.ผมชอบไอโฟน และ HTC มากๆด้วยครับมีประโยชน์ในแบบฉบับของมันมากจริงๆครับ

---ขอบคุณครับและขออภัยหากเนื้อหาไม่ถูกใจครับ--

จากคุณ : octa job
เขียนเมื่อ : 5 มี.ค. 53 18:47:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com