Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วันนี้ทำมือถือหล่น... พี่เขาเอามาคืน แล้วเตือนผมว่า...  

วันนี้มีงานการ์จูนที่โรงพยาบาลเซ็นต์หลุยส์ครับ ผมก็ไปคอสบ้างถ่ายรูปบ้างเป็นปรกติ...

จนผมเปลี่ยนชุดกลับ เพื่อไปเป็นตากล้องเต็มตัวในตอนบ่าย ผมก็ไปถ่ายรูปบริเวณหน้าตึกอีกตึกหนึ่ง ถ่ายรูปไปเรื่อยๆ จนมีพี่ตากล้องที่ผมรู้จักคนหนึ่งเดินมาทักพร้อมกับพี่เสื้อขาวซึ่งผมไม่รู้จักอีกคนหนึ่ง
พี่ตากล้อง:ซัน... วันนี้แกเอา Nexus one มาหรือเปล่า?
(ผมก็แอบภูมิใจ นึกว่าพี่เสื้อขาวอีกคนที่มาด้วยเค้าอยากได้ Android เลยจะมาขอเล่นดู)
ผม:เอามาครับ
พี่ตากล้อง:ตอนนี้ยังอยู่ไหม?
(รู้เลยครับ... งานนี้สงสัยไม่ใช่ข่าวดี)
หลังจากผมก้มไปดูซิปกระเป๋าโดโม่ของผม ก็พบว่ามันไม่ได้ปิดอยู่... คือผมใส่ไว้ช่องด้านหลังครับ ช่องด้านหลังจะมีสองช่อง ช่องขวาใส่ E72 ช่องซ้ายใส่ N1 ซึ่งช่องซ้ายมันเปิดอยู่ และข้างในก็ว่างเปล่า...
ผมทำหน้าซีด แล้วตอบไปว่า:มันไม่อยู่แล่วครับ วินาทีนั้นในหัวโล่งไปหมด กำลังนึกถึง Galaxy S ที่อาจจะต้องมาแทนที่ (เอ่อ... ไม่ใช่ละครับ 555+)
พี่ตากล้อง:เนี่ย พี่คนนี้เค้าเก็บได้(ชี้ไปทางพี่เสื้อขาวอีกคนที่ผมไม่รู้จัก) แล้วเอามาให้พี่เพราะพี่ก็เป็นสต๊าฟงานนี้ด้วย พี่ก็จำได้ว่าเป็นของแก
พี่เสื้อขาว:โทรศัพท์น้องใส่ซองอะไร?
ผม:สีแดงๆอ่ะครับ
พี่ตากล้อง:วอล์เปเปอร์ล่ะ?
ผม:สีๆอ่ะครับ เป็นโซ่ๆที่สมัยก่อนใช้เล่นหมากเก็บ...
พี่เสื้อขาว:เอ้า //ยื่นคืนให้ ของหายากนะน้อง รักษาดีๆหน่อย จะหาซื้อตอนนี้ก็ไม่มีแล้ว
ผม //ยกมือไหว้แบบท่วมหัวเลย:ขอบคุณมากครับพี่...
พี่ตากล้อง:ระวังหน่อย แกใช้แอนดรอยด์ ล็อกอินทิ้งไว้ทั้งทวิตเตอร์ เฟซบุ๊ค อีเมล์ เค้าเอาไปด่าคนใหญ่คนโตขึ้นมาทีนึงจะซวย
ผม: ขอบคุณมากจริงๆครับ คือก็ไม่ได้เอาออกมาเล่นเลยด้วยซ้ำนะครับ แต่สงสัยไม่ได้ปิดซิปแล้วมันร่วงลงมาแน่ๆเลย
พี่ๆทั้งสองคนก็บอกว่าไม่เป็นไร แล้วก็แยกย้ายกันไป

ผมมีความรู้สึกว่าโชคดีมากๆครับ ผมไม่ทราบนะครับว่ามันกี่เปอร์เซนต์ที่ทำโทรศัพท์หายไปแล้วได้คืนกลับมา... แต่สิ่งหนึ่งที่ผมตระหนักได้ก็คือสิ่งที่พี่เค้าเตือนมาครับ คือเดี๋ยวนี้ Smart Phone ทั้งหลายนี่มันลิ้งคทุกอย่างเลยนะครับ ไม่ว่าจะเป็น iPhone, BlackBerry, Android คุณล็อกอินทิ้งไว้ทั้ง Facebook, Twitter, E-mail, Google Buzz โดนใครเก็บได้แล้วเค้านึกสนุกขึ้นมาทีนึงนี่คือจบเลย... ยิ่งในสถานการณ์แบบนี้ ถ้าเค้าเอาไปส่งเมล์ด่า หรือทวีตฯคำหยาบๆไปหานายกฯ ถึงติดคุกเลยนะครับ

ก็อยากเอามาเตือนพี่ๆต่อๆกันไปครับ...

แล้วก็อยากขอบคุณพี่ๆทั้งสองคนไว้ ณ ที่นี้อีกครั้งด้วยครับ

ปล.ลบบางบรรทัดออกนะครับ เพราะหลายคนเข้าใจผิด กลัวหลงประเด็น 555+

แก้ไขเมื่อ 30 ส.ค. 53 23:28:11

แก้ไขเมื่อ 29 ส.ค. 53 22:59:55

แก้ไขเมื่อ 29 ส.ค. 53 22:57:52

จากคุณ : ดอกไม้ไฟสีน้ำเงิน
เขียนเมื่อ : 29 ส.ค. 53 22:56:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com