Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เตือนลูกค้า ร้านaccessory มือถือ ที่centralลาดพร้าว  

มีเรื่องจะมาเตือนครับ
ใครที่จะไปซื้ออุปกรณ์มือถือ accessory ต่างๆ ของ iphone ,BB ก็ตาม ขอเตือน ร้าน P.C.T service ครับ ร้านนี้คนขายขี้โกงครับ แอบขโมยของออกจากกล่องรวดเร็วมาก  ร้านนี้อยู่ central ลาดพร้าว ชั้น2 โซนมือถือ เยื้องๆ ธ.กสิกร ถ้าหันหลังให้ shop true ร้านจะอยู่แถวที่2 ด้านขวามือสุด ครับ

เรื่องมีอยู่ว่า ผมได้ไปซื้อ bumper ของ iphone4 ยี่ห้อ capdase ซึ่งตั้งราคาขายไว้ 590 บาท ซึ่งผมรู้มาว่าที่มาบุญครองขายราคา 450 บาท ผมก็เลยต่อราคาโดย เข้าไปถามตรงๆประโยคแรกเลยว่า 400 บาทได้ไหม
น้อง ก. (ชื่อสมมตินะครับ) บอกว่าขอโทรถามพี่ก่อน  พอกลับมาบอกว่าได้..ขายให้

เนื่องจากผมเองเป็นมือใหม่ iphone ผมก็ไม่รู้ว่าข้างในกล่องมันมีอะไรบ้าง คิดว่ามีแค่ตัว bumper กับขาตั้ง (ไม่คิดว่าจะต้องมีซองและฟิล์มอยู่ในกล่อง ซึ่งจริงๆต้องมี) สักพัก ก็มีเจ๊(ขี้โกง) มาถึงร้าน  ผมก็จ่ายเงินพร้อมกับขอกล่องมาใส่ขาตั้ง (โชคดีที่วันนั้นไปตัวเปล่า เลยกลัวว่าขาตั้งจะหัก ก็เลยขอกล่องมาใส่ ซึ่งพอกลับมาถึงบ้าน แกะกล่องเลยรู้ว่าจริงๆแล้วในกล่องต้องมีอะไรบ้าง)  เจ๊(ขี้โกง)คนนั้นเป็นคนจัดการเก็บของออกจากบนตู้ ขโมยของออกไปเร็วมาก (ซึ่งขณะนั้น ผมอาจจะมัวแต่สำรวจความเรียบร้อยของ bumper อยู่)

วันถัดมา พอรู้ว่าโดนโกงได้ของไม่ครบ ก็เลยไปทวงซองและฟิล์ม พอไปถึงร้าน ก็ทวงตรงๆว่าซื้อของไปเมื่อวาน ได้ของไม่ครบ

เจ๊ขี้โกง:   พูดขึ้นมาทันทีว่า “ก็ซื้อไปราคานั้น ก็ได้ของเท่านั้นแหละ” (เป็นประโยคแรกจากปากเจ๊ขี้โกง แสดงให้เห็นว่าตั้งใจที่จะให้ของไม่ครบอยู่แล้ว ไม่งั้นจะจำได้ไง ถูกไหมครับ)
ผม: “อ้าว แล้วตอนซื้อไม่เห็นพูดว่า ถ้า 400บาท ได้แค่ bumper กับขาตั้ง” (ถ้าจริงใจจริงๆก็ต้องบอกลูกค้าสิ จริงไหมล่ะครับ)
เจ๊ขี้โกง : เงียบ...
เถียงกันไปเถียงกันมา ยังไงก็เหมือนจะไม่ยอมท่าเดียว
สุดท้ายผมก็เลยบอกไปว่า งั้นเอา 400 มา แล้วเอาของคืนไป ผมจะไปหาซื้อร้านอื่นเอง”
เจ๊ขี้โกง : “บอกว่าไม่ได้ ของใช้แล้ว งั้นให้กลับมาใหม่มาคุยกับน้อง ก. เอง”
แล้วเจ๊ขี้โกงก็หันไปโทรศัพท์หาใครก็ไม่รู้
เจ๊ขี้โกง : หันมาบอกว่า “ถ้าจะคืน ก็ขอหักเงิน”
ท่าทางจะไม่ยอมท่าเดียวแฮะ ด้วยความที่ต้องไปทำธุระที่อื่นต่อ เลยบอกไปว่า
ผม : “งั้นเอางี้ ผมจ่ายเพิ่ม50บาท แล้วเอาของมาให้หมด”
คราวนี้เจ๊ขี้โกงค่อยยอม
ก่อนออกจากร้านผมเลยพูดว่า  “ขายแบบนี้ไม่บอกลูกค้าได้ไง ขโมยของออกจากกล่อง อย่างนี้ขี้โกงชัดๆ”
เจ๊ขี้โกง: เถียงทันควัน “ขี้โกงตรงไหน”
ผมไม่สนใจละ เลยเดินออกจากร้าน นึกในใจ “ก็โกงตรงนี้แหละ โกงจนเป็นประจำ โกงจนถึงขนาดไม่รู้ อันไหนผิด-ถูก”

ผมคิดว่าเจ้าของร้านทำไม่ถูกน่ะครับ ถ้าลูกค้ามาซื้อของชิ้นหนึ่ง แล้วต่อราคา ถ้าให้ได้ก็ให้ ถ้าให้ไม่ได้ก็ไม่ต้องให้ ไม่ใช่ว่าลดราคาให้ได้ แต่เอาสินค้าให้ลูกค้าไม่ครบ โดยไม่บอกกล่าวให้ลูกค้าทราบ
เปรียบเทียบง่ายๆก็เหมือนไปซื้อเสื้อตัวนึงแล้วต่อราคา ซึ่งคนขายควรจะพิจารณาความเหมาะสมและต้นทุน สุดท้ายขายได้ก็ขาย ขายไม่ได้ก็ไม่ควรขาย ไม่ใช่ว่าขายได้แต่ขอแอบเอากระดุมเสื้อออกไปสองสามเม็ด จริงไหมครับ

ยังไงก็เอามาเตือนให้ระวังร้านประเภทนี้ด้วยนะครับ

จากคุณ : IwannaFly
เขียนเมื่อ : 13 ก.ย. 53 12:12:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com