Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เบอร์ดีแทคโดนขโมย เรื่องใกล้ตัวไม่น่าโดน-โดนแล้วน่าจะได้รับการช่วยเหลือ อ่านด่วน กระทู้สำหรับคนใจง่าย โยนภาระ ทำแล้วทิ้ง ติดต่อทีมงาน

วันที่ 4 ของการต่อสู้ ( คนไทยรักกัน อภัยได้ให้อภัยครับ )
สวัสดีครับ ทุกท่านที่เข้ามาอ่านและแสดงความคิดเห็น ยังไงผมขออนุญาต ตัดบางส่วนออก
เหลือแต่เพียงเรื่องย่อๆไว้ เนื่องจากได้รับการช่วยเหลือบางส่วนแล้ว จากฝ่ายกฎหมายดีแทคครับ

ขออนุญาตใส่รายละเอียดคราวๆไว้นะครับ
ผมมีเบอร์ดีแทคแบบเติมเงินอยู่ 1 เบอร์ครับ 087 689 8999
เปิดใช้บริการเบอร์ตั่งแต่ปี 2550 จนถึงระยะเวลาที่มีปัญหาก็ 2 ปีกว่าๆครับ
เป็นโปรเป็นซิมเปิ้ล เติมเงิน 1 ครั้ง อยู่ได้ 1 ปี
รายละเอียดล่าสุดที่ผมจดเก็บไว้คือ มีเงิน 40 บาท โบนัส 250 บาท
โทรออกได้ถึง 15 พฤษจิกายน 2553 หรือรับสายได้ถึง 30 ธันวาคม 2553

จนกระทั่งเมื่อกลางเดือน พฤศจิกายน 2553 ผมหยิบเบอร์นี้เพื่อจะเติมเงิน
เบอร์ขึ้นว่า ลงทะเบียนซิมการ์ดไม่ได้ ผมก็เลยโทรเช็คเบื้องต้นกับทางศูนย์ว่าเกิดอะไรขึ้น
ปรากฏว่า มีคนมาขอ ออกเบอร์ไปใหม่ในเดือน มีนาคม 2553 ครับ
ผมเลยไปขอเช็คข้อมูลที่ศูนย์ดีแทค เซ็นทรัลบางนา
ซึ่งในการคุยครั้งแรก ผมได้ยื่นหลักฐานในความเป็นเจ้าของคือ
1. ซองที่พลาสติกยังหุ้มอยู่ และมีสติกเกอร์เบอร์ + โค้ดที่สมบูรณ์
2. ซิมการ์ด ที่มีเลขหลังซิมตรงกับซอง
3. การ์ด หรือบลอคซิม ที่มีเลขตรงกับซิมการ์ด และซอง
4. บัตรประชาชน
5. บัตรประจำตัวในการทำงาน
เพื่อ ที่จะขอคืนเบอร์ จากการคุยครั่งแรก ผมก็ไม่ได้หวังจะได้คืนในทันที จนท แจ้งว่าต้องส่งเรื่องให้ฝ่ายกฎหมายตรวจสอบผมก็ยินดีจะรอ
แต่นั้นมันเป็นเพียงแค่บทสรุปของการคุยกันครั้งแรกครับ
รายละเอียดคร่าวๆมีดังนี้

จนท แจ้งว่ามีคนชื่อ **** นำใบแจ้งความมาขอออกซิมไปใหม่ ด้วยตัวเอง ที่ศูนย์ดีแทค ทางภาคใต้
โดยไม่ทราบว่าได้ข้อมูลของเบอร์นี้มาตอบเจ้าหน้าที่ ที่ออกซิมการ์ดไปให้ใหม่ได้อย่างไร
ซึ่งเจ้าหน้าที่ให้ความน่าเชื่อถือสำหรับ ใบแจ้งความ และข้อมูลเบอร์มากครับ จึงได้ออกให้ไป
และถ้าต้องการจะขอเบอร์คืน ต้องใช้ระยะเวลา โดยทาง จนท ขอเวลา 7 วันในการหาเอกสาร แต่เบื้องต้น
จนท เข้าใจว่า เอกสารถูกเก็บไว้เพียง 3 เดือน และจะทำลายทิ้ง ( คาดว่าเพื่อไม่ให้ถูกนำไปใช้ในทางที่ผิดครับ ) จึงไม่รับปากว่าจะช่วยเหลือได้หรือไม่

ซึ่งมีเนื้อหาบางส่วนที่ทำให้ผมเสียความรู้สึก แต่ผมจะไม่ขอเอ๋ยถึงมัน เนื่องจากคนไทยรักกัน ให้อภัยกันได้ ให้อภัยครับ

หลังจากนั้น 10 วันผ่านไป ผมจึงได้เข้าไปเพื่อยื่นเอกสารเพิ่มเติมครับ แต่ จนท แจ้งว่าไม่สามารถช่วยเหลืออะไรผมได้ และติดต่อกับทางคนออกซิมใหม่ไม่ได้เช่นกัน ( ปัญหาที่ผมทราบมาภายหลังคือ การสือสารของ จนท กับ ฝ่ายกฎหมาย เข้าใจไม่ตรงกันครับ ) ผมเลยขอชื่อ จนท ฝ่ายกฎหมาย เพื่อที่จะเข้าไปพบครับ

ปล. รอบสองที่ผมเข้าไป ผมเอาหลักฐานไปเพิ่มคือ
1.ใบแจ้งความ
2.เบอร์ดีแทคเติมเงินออนไลน์ที่ใช้ในการเติมเงินทุกครั้ง

หลังจากที่ผมแจ้งไว้ว่าวันอังคารจะเข้าไปพบ จนท ฝ่ายกฏหมาย ซึ่งได้รายละเอียดดัง ลิ้งด้านล่างนี้ครับ ( คห 180 )
http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T9989635/T9989635.html#180

สรุป คห ที่ผมคิดว่าเป็นประเด็นใกล้เคียงที่คนสงสัยเยอะ และถามเยอะครับ

1 เป็นความผิดใคร ขออนุญาตตอบแบบเป็นกลางนะครับ หลายๆท่านจะโยนไปให้ จนท ที่ออกซิมไป แต่สำหรับความคิดเห็นผม ไม่ใช่ซะทีเดียวครับ เนื่องจาก ขโมยมีข้อมูลเบอร์ โดยอาจจะได้มาจากคนใน ที่เค้าหลอกถามมา ( คงไม่มีใครให้แน่ ถ้าเค้าบอกว่าจะขอเพื้อมาขโมยครับ ) และเอามาอ้างสิทธิความเป็นเจ้าของ พร้อมใบแจ้งความ ทำให้ จนท จำเป็นต้องออกซิมใหม่ไปให้ เพราะเห็นเจตนาจากหลักฐานครับผม เนื่องจาก จนท ทุกท่านคงต้องเซฟตัวเองในเรื่องนี้อยู่แล้วครับ คงไม่มีใครกล้าออกมั่วๆ เพราะจะมีการบันทึกทุกครั้งในการทำงานไว้เป็นหลักฐานครับ ( สำหรับเคสแบบนี้ทุกค่ายเป็นหมดครับ แต่เพียงแค่เคสผมไม่ได้รับความช่วยเหลือที่น่าพอใจในเบื้องต้น เลยมาตั้งกระทู้ขอความเป็นธรรมครับ ) ความผิดใครคงยากจะฟันธง แต่ที่แน่ๆคือหน้าทีรับผิดชอบคงเป็นของทุกคนที่เกี่ยวข้อง รวมถึงตัวผมด้วยครับ

2 ทำไมไม่ลงทะเบียน หรือลงทะเบียนซิมการ์ดไว้ก็หมดเรื่อง สำหรับคำถาม หรือประโยคบอกเล่านี้ ขออนุญาตตอบสั้นๆว่า ถึงจะลงทะเบียนชื่อไว้ ก็ยังสามารถถูกขโมยไปได้อยู่ดีครับ แต่ขโมยอย่างไรคงต้องไปศึกษากันเอาเองอีกทีครับ ^^ ขอแค่เค้าขโมยได้ เราขอคืนง่ายๆบ้างช่วยเหลือเราดีๆบ้างก็เพียงพอแล้วครับ ฮาๆๆ

3 สำหรับผม ทุกค่ายก็มีจุดบอดด้วยกันหมด ไม่มีค่ายไหนเพอร์แฟคแน่นอนครับ เพียงแต่ว่า เค้าจะกำจัดจุดอ่อนของเค้าออกไปได้เร็วแค่ไหน ถ้าเค้าทำได้เร็วก็เท่ากับเค้าแข็งแกร่งขึ้น ดึงใจลูกค้าไว้ได้มากขึ้นครับ เรื่องการย้ายค่ายหนึ ผมคิดว่าคงจะเหนือย ถ้าท่านหนีเสือ ปะ จระเข้ เพราะหนีจุดด้อยค่ายนี้ไป ไปเจอจุดด้อยอื่นของค่ายอื่น ยังไงพิจรณา และตัดสินใจดีๆก่อนย้ายนะครับ ^^

ขอขอบพระคุณพี่น้องชาวไทยที่รัก และเคารพทุกท่าน ที่เข้ามาอ่าน และติดตามเป็นกำลังใจให้ผมครับ

ปล. ขอขอบคุณ fb ดีแทค ที่ช่วยดูแลผมในเบื้องต้นครับ

แก้ไขเมื่อ 08 ธ.ค. 53 03:02:10

แก้ไขเมื่อ 08 ธ.ค. 53 00:51:10

แก้ไขเมื่อ 05 ธ.ค. 53 12:09:50

แก้ไขเมื่อ 05 ธ.ค. 53 01:25:33

จากคุณ : tomtartip
เขียนเมื่อ : 4 ธ.ค. 53 17:25:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com