Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รายงานสภาพอากาศ และสัญญาณมือถือทุกค่ายจากยอดเขาแห่งหนึ่งก่อนจะหนาวตายครับ ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้ผมอยู่ที่ระดับความสูง 620เมตร บนภูเขาในพื้นที่ตำบลคอแลน อำเภอบุณฑริกจังหวัดอุบลราชธานี

โดยบริเวณนี้เป็นแหล่งท่องเที่ยวที่ยังไม่ค่อยปลอดภัยครับ

เพราะมีสัตว์ป่าขนาดใหญ่อาศัยอยู่ เช่นช้างป่า

จุดนี้เป็นรอยต่อชายแดนไทยลาวครับ

วันนี้ผมมีโอกาสมาเที่ยวกับเพื่อนๆ8คน
การเดินทางกว่าจะมาถึงที่ภูฝอยลม
เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าบุณฑริก-ยอดมนแห่งนี้ได้ ต้องเดินเท้ากว่า8กิโลเมตรข้ามภูเขา2ลูก บางช่วงเป็นป่าทึบ และทางชันขึ้นเขา45องศาถึง60องศาครับ

เหนื่อยกว่าไปภูกระดึงมากเลย

เพราะตลอดการเดินทางเส้นทางจะเป็นทางเดินเล็กๆ ต้องอาศัยคนนำทางครับ

เนื่องจากพื้นที่นี้ยังไม่ปลอดภัยเพราะเป็นที่อยู่อาศัยของช้างป่าครับ ต้องระวังมากเป็นพิเศษ

ตอนนี้อุณหภูมิบนยอดเขาหนาวจัดมากครับ คาดว่าต่ำกว่า6องศาเซลเซียส มีลมเย็นมากๆ มือเท้าชา ปวดตามแขนขาครับ

นอนก็ไม่หลับ

แต่บรรยากาศสวยมากครับ มองเห็นไฟบน สะพานมิตรภาพลาว-ญี่ปุ่นและเห็นเมืองปากเซ แขวงจำปาสัก สปปลาวซึ่งอยู่ห่างออกไป40กิโลเมตร

ยอมรับว่าปีนี้หนาวมากในรอบ12-13ปีของอุบลราชธานีครับ

เมื่อปี41-42 อุณหภูมิต่ำสุดของอำเภอบุณฑริกจังหวัดอุบลราชธานีคือ7-8องศาเซลเซียส
แต่ปี54นี้
เมื่อวานบนพื้นราบวัดได้12องศาเซลเซียสครับ

ตอนนี้อยู่บนภูเขาเหลือเลขหลีกเดียวครับ
อากาศหนาวจนไม่อยากทำอะไรเลย

ขอรายงานสัญญาณโทรศัพท์มือถือบนยอดเขาภูฝอยลมตำบลคอแลน อำเภอบุณฑริกจังหวัดอุบลราชธานีครับ
อันดับ1เอไอเอส
(เมื่อ2ปีที่แล้วอยู่อันดับ2)สัญญาณเต็มแต่EDGEไม่โหลด

อันดับ2ดีแทค(เมื่อ2ปีที่แล้วอยู่อันดับ1) สัญญาณทั้ง2ระบบใช้ได้ดีครับ แต่ขีดสัญญาณเอไอเอสเต็มกว่าดีแทคเล็กน้อย

อันดับ3ETL LAOS
อันดับ4TIGO
อันดับ5LTC
อันดับ6UNITEL
อันดับ7 3G LTC
อันดับ1-7สัญญาณใช้งานได้

อันดับ8 TRUE โทรไม่ออกระบบเดียวมีสัญญาณ2-3ขีด
มาๆหายๆ

อันดับ9CAT ไม่มีสัญญาณเลย

แต่น่าแปลกนะครับEDGE DTAC บนยอดเขาเร็วกว่าใช้อยู่ตามพื้นราบครับ
ผมดูหนังดวงจันทร์ถล่มโลก
ผ่านยูทูปจนจบสัญญาณไม่มีกระตุกเลยครับ

ส่วนEDGE AIS แทบไม่โหลดเลย ค้างตลอด แต่โทรออกได้ดีชัดเจนดี
ส่วนรูปภาพหลังจากลงจากเขาจะเอามาให้ดู
ตอนนี้ใกล้อย่างแล้ว อากาศหนาวจัดมากๆ อยากเห็นน้ำค้างแข็งอีกครั้งเหมือน13ปีที่แล้วอีกจังเลย

ไม่แน่ใจว่าจะได้เห็นไหม

แต่ตอนนี้หนาวจริงๆ หนาวเข้ากระดูกเลยครับ

จบการรายงานข่าว

ผมขอขอบคุณ

คุณnontea  

ด้วยนะครับ ที่ช่วยให้ผมสามารถซื้อวิทยุผ่านทางebay เพื่อเอาไว้วัดอุณหภูมิในครั้งนี้
ต่ำสุดที่วัดได้แค่ 5 องศา

ศุกร์ เสาร์ นี้ ผมจะไปท้าลมหนาวที่ เมืองที่อากาศหนาวที่สุดเมืองนึงในประเทศลาว  ครับ

ที่นี่จะมีแค่ฤดูฝนกับหนาวครับ

จากการสอบถามตอนนี้อากาสที่เมืองปากซอง  แขวงจำปาสัก  หนาวจัด ถึงขั้นน้ำค้างแข็งมาหลายวันแล้ว

ศุกร์นี้เจอกันที่ปากซอง เมืองแห่งที่ราบสูงครับ อากาศหนาว เย็นตลอดปี  ด้วยระดับความสูงเฉลี่ย 1300-1400เมตรจากระดับน้ำทะเลครับ

แก้ไขเมื่อ 19 ม.ค. 54 00:47:43

แก้ไขเมื่อ 19 ม.ค. 54 00:21:01

จากคุณ : HappyRadioFM106
เขียนเมื่อ : 18 ม.ค. 54 05:07:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com