Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ระบายปัญหาการย้ายค่ายไป Dtac ที่ผมเจอ ติดต่อทีมงาน

การ "ย้ายค่ายเบอร์เดิม" เป็นสื่งที่ผมเห็นว่าเป็นประโยชน์ ในระดับหนึ่งเลยทีเดียว ทำให้เราไม่ต้องไปเปลี่ยนเบอร์ไปๆมาๆ เพราะว่าเครือข่ายไหนที่แพงหรือโปรไม่ถูกใจก็เปลี่ยนไป ได้โดยที่ไม่ต้องเปลี่ยนเบอร์ แต่...ปัญหามันได้เกิดขึ้นกับผมแล้วในวันนี้ เรื่องมันมีอยู่ว่า...

1.เรื่องนี้เริ่มต้นเมื่อ วันอาทิตย์ที่ 27 ก.พ. เวลาประมาณเที่ยง ผมได้ไปที่ Dtac สาขา เซ็นทรัลปิ่นเกล้า เพื่อทำเรื่องการย้ายเครือข่าย
เจ้าหน้าที่สาวสวย ก็บอกว่า : ลงทะเบียนยืนยันตัวกับเครือข่ายเดิมเรียบร้อยหรือยังคะ??
ผม :ก็ลงแล้วมั้งครับ??
เจ้าหน้าที่สาวสวย : ขออนุญาตเช็ค ว่าหมายเลขที่ผมต้องการจะย้ายเข้า Dtac ได้ลงทะเบียนยืนยันตัวไว้เรียบร้อยแล้วหรือยัง ด้วยการกด *141# นะคะ ทันใดนั้น ก็ปรากฏข้อความ "ได้รับข้อมูลจดทะเบียนแสดงตนของคุณเรียบร้อยแล้ว" ขึ้นที่เครื่องของเบอร์ที่จะย้ายเข้า Dtac เจ้าหน้าที่สาวสวย ก็จึงนำเอกสารมาให้กรอกข้อมูล ก็กรอกๆๆไป จนเสร็จสิ้น
เจ้าหน้าที่สาวสวยก็บอกว่า : "รอดำเนินการประมาณ 3-5 วันทำการนะคะ จะมี sms มาสองครั้งนะคะ ครั้งแรกเพื่อบอกว่ากำลังดำเนินการให้แล้ว ครั้งที่สองจะบอกว่าให้เปลี่ยนซิมใหม่นะคะ เรียบร้อยค่ะ"  พร้อมกับยื่นซองซิมการ์ดใหม่มาให้
ผมก็จึงเดินออกมา...

รอ
รอ
รอ หลังจากนั้นอีก3วัน....

2.เอ...วันที่ 3 แล้วเว้ย ทำไมมันไม่มี sms อะไรมาแจ้งเรยว๊า มันดำเนินการไปถึงไหนแล้วว๊าา... วันพุธที่ 2 มี.ค. เลยโทรไปถามความคืบหน้าว่าเบอร์ผมดำเนินการไปถึงไหนแล้ว
ทาง CC เสียงสวยบอกว่า : "ในระบบไม่มีข้อมูลว่า เบอร์นี้มาแจ้งขอ ย้ายเครือข่าย"
ผม : ผมไปแจ้งไว้เมื่อวันอาทิตย์หน่ะครับ
ทาง CC เสียงสวย : แน่ใจหรอคะว่า ทำเรื่องย้ายมาเข้า dtac ที่เดียว ไม่ได้ไปทำเรื่องย้ายเข้าค่ายอื่นด้วย
ผม : ไม่ครับ เข้าดีแทคที่เดียว (ไอ่บ้า ใครมันจะไปแจ้งย้ายเข้าหลายเครือข่าย มีเบอร์เดียวนะเว้ย)
ทาง CC เสียงสวยบอกว่า : ค่ะ งั้นขอรับเรื่องตรวจเช็คซักครู่ แล้วจะติดต่อกลับนะคะ
ผม : ครับ...จบการสนทนา

หลังจากนั้น ประมาณ 1 ชม. มีเบอร์ 01678 โทรเข้าเบอร์ที่จะย้ายเข้า
จนท.เสียงสวย (อีกคนนึง) : สวัสดีค่ะ คุณวิญญ ใช่มั๊ยคะ ดิฉัน...โทรจาก ดีแทค cc นะคะ
ผม : ครับ
จนท.เสียงสวย (อีกคนนึง) : ทางเราได้ตรวจเช็คแล้วว่า เบอร์ 085 222 77xx ได้แจ้งย้ายเรียบร้อยแล้วค่ะ แต่ว่า ซิม ที่ทางเราให้ไป มันแมตซ์ กับเบอร์ของคุณไม่ได้ค่ะ
ผม : อ่าว แล้วต้องทำยังไงครับ ?
จนท.เสียงสวย (อีกคนนึง) : ยังไงรบกวนมารับซิมใหม่ ที่สาขาที่ยื่นเรื่องไว้นะคะ
ผม : แล้วต้องไป เริ่มต้นใหม่ดำเนินการใหม่ หรือป่าวครับ?
จนท.เสียงสวย (อีกคนนึง) : ไม่ต้องค่ะ ทางเราจะดำเนินการต่อให้เลย
ผม : โอเคครับ งั้นเดวไปรับซิมใหม่แล้วกันครับ
จบการสนทนา...

หลังจากนั้นประมาณ 1 ชม. มี SMS เข้ามาว่า "การเปลี่ยนเครือข่ายกำลังดำเนินการ"

3.วันที่ 3 มี.ค. ก็เข้าไปรับซิมใหม่
ผม : สวัสดีครับ มารับซิมใหม่ครับ
เจ้าหน้าที่สาวสวย : คุณวิญญู ใช่ไหมคะ พร้อมกับหยิบซิมใหม่ให้ แล้วก็ทวนเบอร์กับผม
ผม : ใช่ครับ (เฮ้ย..!!!จำเราได้ด้วยเว้ย แสดงว่า คนที่เคส แบบเราคงมีไม่เยอะหรือไม่ก็ไม่มีเลย)
เจ้าหน้าที่สาวสวย : ยื่นซิมให้ แล้บอกว่าประมาณวันพรุ่งนี้ (วันศุกร์ที่4) หรือไม่ก็วันจันทร์ ได้ใช้ค่ะ
ผม : ครับ ขอบคุณครับ แล้วก็เดินออกมา

4.วันที่ 4 มี.ค. ช่วงประมาณ 9 โมงครึ่ง มีหมายเลข 01678 โทรเข้า แจ้งว่าจะบอกให้ทราบรายละเอีดความคืบหน้าการย้ายเครือข่าย
CC Dtac : ทางเราพบปัญหาว่า คุณวิญญู ยังไม่ได้ไปยืนยันตัวกับทางเครือข่ายเดิมนะคะ??
ผม : อ่าว...ตอนผมไปยื่นเรื่องเปลี่ยน เจ้าหน้าที่คุณก็เช็คแล้วนะครับ ว่าผมยืนยันตัวเรียบร้อยแล้ว...???
CC Dtac : ค่ะ แต่ว่าทางเครือข่ายเดิมแจ้งเข้ามาว่าไม่ได้ยืนยันค่ะ
ผม : โอเค ผมขอเช็คก่อนนะครับ (เพราะว่า อยู่บนรถเสียงดังมาก)
CC Dtac : ค่ะ

...หลังจากนั้น 10  โมงครึ่ง ถึงออฟฟิต ผมก็โทรไปที่ cc Ais
ผม : ถามว่าเบอร์ผม 085 222 77xx ได้ยืนยันตัวแล้วหรือยังครับ
cc Ais : เบอร์นี้ยืนยันแล้วครับผม แล้วก็สะกด ชื่อ-นามสกุล ผมทีละตัวๆ
ผม : ถูกต้องครับ ขอบคุณมากครับ

หลังจากนั้น ผมก็โทรไป สอบถามที่ CC Dtac ว่าผมยืนยันตัวกับเครือข่ายเดิมแล้ว
ผม : คือผมโทรไปสอบถามกับ cc เครือข่ายเดิมแล้ว ทางโน้นบอกว่าผมยืนยันตัวเรียบร้อยแล้วนะครับ ไม่ทราบว่ามันผิดพลาดที่ตรงไหนครับ?
CC Dtac : คือทางเราก็ไม่ทราบค่ะ เพราะว่าต้องทำตามระบบ ของทางส่วนกลาง
ผม : อ่าวแล้ว ตอนผมไปยื่นเรื่องที่ dtac ก็เช็คแล้ว ว่ายืนยันแล้ว แล้ววันนี้โทรไปเช็คกับเครือข่ายเดิมก็บอกว่ายืนยันแล้ว แล้วมันผิดพลาดยังไงครับ
CC Dtac : อาจจะเขียนชื่อผิด ก็เป้นไปได้นะคะ
ผม : คงไม่ผิดหรอกครับ ผมคงไม่เขียนชื่อตัวเองผิด
CC Dtac : ก็สะกด ชื่อ-นามสกุล ผมทีละตัวๆ ก็ถูกหมด
CC Dtac : ค่ะ งั้นเราจะรับเรื่องไว้นะคะ รอประมาณ 3-5 วัน ทำการค่ะ
ผม : อ่าว แล้วที่ผมรอมา 5 วันแล้วหล่ะครับ? ผมต้องไปต่อคิวใหม่งั้นหรอ ??
CC Dtac : ไม่ได้ต่อคิวใหม่ค่ะ แต่ว่าต้องรอดำเนินการใหม่ เราต้องยื่นเรื่องไปที่ส่วนกลางใหม่อีกครั้งค่ะ (แล้วยื่นเรื่องไปใหม่ ไม่เรียกว่าไปต่อคิวใหม่หรอ????)
ผม : อ่าวแล้ว มันผิดพลาดตรงไหนหล่ะครับ?
CC Dtac :  ไม่ทราบค่ะ เราต้องทำตามระบบค่ะ ยื่นเรื่องเข้าไปส่วนกลางอีกครั้งค่ะ รอ 3-5 วันทำการค่ะ
ผม : แล้วถ้ายื่นไปอีก 5 วันแล้วมันก็เป็นแบบเดิมหล่ะครับ??
CC Dtac : ก็ต้องยื่นไปใหม่ จนกว่าจะผ่านค่ะ
ผม : คือผมต้องการรู้ว่ามันผิดพลาดที่ตรงไหน ที่บอกว่าผมยังไม่ได้ลงทะเบียนกับฝั่งเครือข่ายเดิมหน่ะครับ ทั้งๆที่ผมลองโทรไปเช็คแล้วก็ไม่มีปัญหาอะไร ทุกอย่างถูกต้อง ทางเจ้าหน้าที่ Dtac ก็เช็คเรียบร้อยแล้วตอนยื่นเรื่อง แล้วคุณก็ทวนชื่อ-นามสกุลผม ถูกหมด
CC Dtac : อันนี้ไม่ทราบนะคะ ว่าผิดพลาดตรงไหน ต้องรอส่วนกลาง ตรวจสอบอีกครั้งค่ะ
ผม : งั้นผม ฝากไว้เป็นอีกเคสละกันครับผม
CC Dtac : ค่ะ...

อะไรๆก็ต้อง รอส่วนกลาง รอส่วนกลาง รอส่วนกลาง ไม่รู้ว่าจะรอถึงเมื่อไหร่

***...... นี่ขนาดย้ายเข้าไปเป็นลูกค้านะครับ แสดงความต้องการไปเอง ยังเริ่มต้นได้ประทับใจขนาดนี้ ตอนนี้ชักคิดแล้วว่าจะย้ายไปเข้าดีมั๊ย......***

แล้วอย่างนี้ ถ้าไปเช็คแล้วมีปัญหาไปเรื่อยๆ ผมก็คงต้องรอ "ส่วนกลาง" ต่อไปเรื่อยๆใช่ไหมครับ

จากคุณ : kuzaone
เขียนเมื่อ : 4 มี.ค. 54 16:12:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com