Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[นอกเรื่อง] ฝากถึงการมีมารยาทต่อคนที่คุณโทรหาผิด ติดต่อทีมงาน

วันนี้ อากาศดีมากๆ ฝนตก เย็นสบาย
เราทำตัวจบ นอนดึกมากทุกวัน นอนตื่นสาย

มีโทรศัพท์เข้ามาตอนประมาณ 10โมงเช้า (เราเพิ่งนอนไปตอน ตี 4 กว่าๆ)

เรารับโทรศัพท์ ก็เป็นเสียงเด็กว่าแบบ เฮ้ยอยู่ไหน เฮ้ยอยู่ไหน แล้วก็คุยกันเจี๊่ยวจ๊าวมาก
เดาว่าเป็นเด็ก เพราะน้ำเสียงและสำเนียงการพูดจา รวมทั้งเอะอะโวยวายหลายคนในโทรศัพท์

เราบอกว่า "จะคุยกับใครคะ"
น้องเค้าก็สวนมาว่า "ใครวะ ใครอะ นั่นใคร"
เราก็บอกอีกทีเริ่มโมโห "จะคุยกับใครหละคะ"
น้องเค้าก็ยังไม่ฟัง คุยกับเพื่อนเจี๊ยวจ๊าวมาก เราก็เลยกดวาง เพราะหนวกหูมาก

หลับไปไม่ถึง 2 นาที โทรศัพท์เข้ามาอีก เจี๊ยวจ๊าวเหมือนเดิม
ทันทีที่เรากดรับแล้วบอก "ฮัลโหล"
น้องก็บอกทันทีว่า "ใครอะ นั่นใคร"
(ไม่มีคะ ขา ทั้งๆที่ไม่รู้ว่าเราใคร เด็กกว่า แก่กว่า ก็ไม่ใช่จะรู้)
เราก็บอกว่า "แล้วจะคุยกับใครคะ นี่พยายามโทรหาใครหละคะ ?"
น้องก็ไม่ฟัง ยังจะถามอีก "ใครพูดอะ บอกมาสิใครพูด"
เราก็ตอบไปว่า "ไม่ใช่เพื่อนน้องหรอกนะคะ เพื่อนพี่ไม่พูดกับพี่แบบนี้"
แล้วน้องเค้าก็เป็นคนกดวางไปเอง ไม่รู้ว่าทันฟังที่เราพูดมั้ย

เราก็คิดว่า เออ .. คงจบละมั้ง ใจอะอยากจะด่าไปซักช๊อคว่ามีสิทธิ์อะไรมาถามว่าเราเป็นใคร
ตัวเองโทรผิด บอกก็ไม่บอกว่าโทรหาใคร
มองอีกแง่ น้องเค้าอาจจะกลัวเพื่อน อำ ก็จะพยายามไม่ถือสาอะไร

แล้วไม่ถึงนาที น้องก็โทรมาใหม่
ทีนี้เรากดรับแบบไม่พูด น้องเค้าก็คุยกันแบบเยอะอะ เหมือนอยู่ที่ห้าง
เจี๊ยวจ๊าวโวยวาย เราก็วางมือถือไว้อย่างงั้นแหละ แล้วเค้าก็กดวางไปเอง

แล้วเราเองเคยมีกรณี มีคนถามว่านั่นใครพูด แล้วเราบอกชื่อ
จากนั้นก็โทรมาก่อกวนว่า นี่พี่แมนเอง น้อง...(ชื่อเรา).. จำไม่ได้เหรอ
ทั้งๆที่เพิ่งถามชื่อเรา แต่มาตู่ว่ารู้จักเรามานาน จนเราบอกว่าถ้ายังโทรมาอีกจะแจ้งความตามหาต้นสาย
เพราะโทรมาก่อกวนเราตั้งแต่ ม.3 จนถึง ปี 4
บางทีก็มีโทรมาด่าว่า อี....(ชื่อเรา).... เล่นตัวกับพี่กุเหรอ เหมือนไปบอกให้คนโทรมาด่าเราว่าเราไปทิ้งเค้า
เราก็แบบรู้สึกเซ็ง ด่าๆแล้วก็วาง ไม่ให้เราได้ด่ากลับ (แค้น ฮะฮะ) หน้าก็ยังไม่เคยเห็น

ตั้งแต่นั้นมาเลยไม่อยากบอกชื่อคนที่โทรมาผิด
ถ้าเค้าจะคุยกับใครแล้วไม่ใช่เราหรือคนรู้จัก เราก็จะไม่พูดว่าเราเป็นใคร
ไม่ใช่กงการอะไรของเราที่ต้องมาแนะนำตัวกับคนที่ไม่ตั้งใจโทรมาหาเรา

หลับต่อไปซักพัก คิดว่าไม่น่ามีอะไรแล้ว เพราะหายไปเลย
รู้ตัวอีกทีสิบโมงครึ่ง มีสายเข้ามาอีก คราวนี้เป็น 085 ไม่ใช่เบอร์เดิม รู้สึกอันเดิมจะ 082
เรา "ฮัลโหล"
เด็ก "นั่นใคร" (เสียงเปลี่ยน แต่ก็เด็กเหมือนเดิม)
เรา "จะพูดกับใครหละคะ" คิดในใจ เด็กกลุ่มเดียวกันแน่ เริ่มโมโห เด็กพวกนี้นี่ยังไง ไม่จบ
เด็ก "ก็บอกมาสิวะนั่นใครพูดอะ"
เรา "นี่น้อง น้องจะคุยกับใครก็บอกมาสิ ไม่ใช่มาเอาแต่ถามว่านี่ใคร โทรผิดยังไม่พอ ยังมาถามอีกว่าใครๆๆๆ แล้วพูดจาอะ รู้เหรอว่าพี่เป็นเพื่อนน้องอะ มาพูดจาบังคับให้บอกว่าใคร มาพูดวะ พูดไม่มีหางเสียงใส่คนไม่รู้จักอะ ...." กำลังจะต่อ เค้าก็กดวาง

แล้วเราก็หลับสบายไป
ไม่คิดจะโทรกลับไปด่าต่อ เพราะเปลืองเงิน ฮ่าฮ่า

อยากจะบอกว่า สมัยนี้เด็กทุกคนนี่แทบจะไม่มีใครใช้โทรศัพท์ไม่เป็น
แต่ก็หลายคนเลยนะคะ ที่ไม่รู้จักคำว่ามารยาท ส่วนใหญ่จะพบเจอกับเด็กวัยรุ่น
ยิ่งอยู่กันเป็นกลุ่ม ยิ่งเพิ่มพลังของการ "ไร้มารยาท"

มารยาทในโรงหนังก็อย่างนึงละ
การใช้ในที่สาธารณะอีก พูดกันเบาๆก็ได้ไม่ต้องตะโกนให้ชาวบ้านรู้ว่าชั้นใช้โทรศัพท์อยู่

ละกรณีเรา ตัวเองโทรมาผิด ขอโทษคะ ซักคำก็ได้
หรือบอกเหตุผลมาว่า เพื่อนให้เบอร์นี้มา เลยอยากรู้ว่านั่นคนรู้จักคนให้เบอร์หรือเปล่า
เผื่อเค้าบอกให้ติดต่อผ่านเรา อะไรอย่างนี้ เราจะได้รู้ว่าโทรผิดจริงๆ หรือมีธุระกับใครเผื่อช่วยได้

นี่มาถึง ถามใครวะ ใครวะ มาพูดวะเว้ยใส่ แถมไม่ฟังเวลาเราพูด ตะโกนคุยกันโหวกเหวก
เราก็รู้นะ ว่าถ้าบอกชื่อไป น้องอาจจะ "แล้วใจ" หายข้องใจ
แต่ถ้าน้องไม่หายข้องใจ คำถามก็ตามมาอีก ว่า "(ชื่อเรา)ไหนวะ" แล้วเราจะตอบต่อยังไง -*-
ไม่ใช่กงการจริงๆที่ต้องมาสาธยายว่าชั้นเป็นใคร

เคยมีเด็กวัยรุ่นโทรมา พอโทรผิดก็หัวเรากันใหญ่ว่า เฮ้ยๆโทรผิดหวะหัวเราะๆแล้วกดวาง ไม่มีขอโทษซักคำ

อยากจะฝากถึงน้องๆที่เล่นพันทิพ รวมไปถึงคนที่มีญาติๆเป็นเด็กรุ่นใหม่ด้วย
ว่า ขอบคุณคะ กับ ขอโทษคะ ก็ใช้ผ่านทางโทรศัพท์ได้
แล้วเวลากดโทรแล้วอะ ตั้งใจคุยกับฝ่ายตรงข้ามหน่อย ไม่ใช่โทรอวดเพื่อนเป็นกลุ่มๆ แล้วไม่สนใจคนปลายสาย
ขอบคุณ ถ้าเค้าให้ข้อมูล, ขอโทษ หากกดโทรผิด
พูดจามีหางเสียงบ้าง ก็จะดู soft ลงอีกเยอะเลยนะคะ จะได้ไม่เกิดความรู้สึกหมั่นไส้ เพราะมันไม่เห็นหน้า

ฝากทีนะคะ มันรู้สึกแย่ แล้วถ้าน้องเค้าไปเจอคนขี้วีนกว่าเรา อาจจะเกิดเหตุเกรียนมือถือกันได้นะ
ขอบคุณที่เสียเวลาอ่านคะ

แก้ไขเมื่อ 17 มี.ค. 54 16:39:38

จากคุณ : white brownie
เขียนเมื่อ : 17 มี.ค. 54 16:36:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com