Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

***เตือนภัยทุกท่านที่มีเบอร์สวย*** และรบกวน CC AIS ตามเรื่องค่ะ*** ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ อยากขอเตือนทุกท่านที่มีเบอร์สวย

สำหรับซิมระบบเติมเงิน ให้ทำการลงทะเบียนซิมการ์ดเป็นชื่อท่านไว้นะคะ

โดยเฉพาะอย่างยิ่งเบอร์ที่นานๆใช้งานทีนึง อย่างนิ่งนอนใจเพราะเห็นว่าวันใช้งานยังมีอยู่ จึงเก็บไว้เฉยๆ

เนื่องเพิ่งประสบเหตุการณ์ด้วยตัวเอง

ดิฉันมีเบอร์สวยวันทูคอลอยู่ค่ะ มีราคาหลักหมื่น เบอร์อยู่กับดิฉันตลอด
ไม่ได้ใช้งานแต่เติมเงินเข้าไปทุกเดือนค่ะ มั่นใจว่าไม่ได้หมดอายุ

เช้าวันนี้ 26/3/54 เอาซิมมาใส่เครื่อง
ปรากฏว่า ซิมถูกระงับสัญญาณ
เมื่อโทรไปยัง ais call center
ก็เซอร์ไพรซ์ค่ะ เมื่อทราบว่า ได้มีคนอื่น ติดต่อไปขอทำซิมใหม่
(เบอร์ที่ดิฉันถืออยู่)

นอกจากนั้น ยังย้ายค่ายไปดีแทคเรียบร้อยแล้ว
( แน่นอนค่ะ บ่งบอกเจตนาชัดเจนมากค่ะ แจ้งทำซิมใหม่แล้วรีบย้ายไปค่ายอื่น)

ซิมที่ดิฉันมีอยู่เป็นต้นฉบับ มีแพ็ค มีบล็อคซิม
รายการเคลื่อนไหวทุกรายการดิฉันจดไว้หมดค่ะ

ais call center แนะนำให้แจ้งความและเข้าไปติดต่อศูนย์เอไอเอส
ดิฉันจึงนำซิมไปแจ้งความ และไปที่ AiSศูนย์ใหญ่ ท่าแพ เชียงใหม่ในวันนี้

ทราบข้อมูลเพิ่มเติมว่า มีคนไปแจ้งทำซิมใหม่เบอร์นี้ไปเมื่อประมาณ 21/3/54
พร้อมกับทำเรื่องย้ายค่ายไปดีแทคแล้ว เมื่อวันที่ 25/3/54 (ใช่เลยค่ะ เมื่อวานนี้เอง)

ดิฉันจึงถามว่า แล้วเค้าทำซิมใหม่ได้อย่างไร เค้ารู้ข้อมูลได้อย่างไร

เจ้าหน้าที่สาขาไหนออกซิมให้ไป สาขานั้นย่อมไม่ชอบมาพากล
เพราะปกติต้องทราบข้อมูลเบอร์นั้น จึงจะสามารถขอทำซิมใหม่ได้

และในกรณีเบอร์สวยแบบนี้ เจ้าหน้าที่บอกเองว่าตามปกติแล้วจะไม่ออกใหม่ให้ได้ง่าย ต้องมีการยื่นเรื่องอนุมัติก่อน    

ซึ่งสิ่งที่ดิฉันมีสำหรับเบอร์นี้ได้แก่

1. แพ็คซิม(ต้นฉบับ)
2. บล็อกซิม(ต้นฉบับ)
3. ตัวซิม(ต้นฉบับ)
4. รายการเคลื่อนไหวอย่างละเอียดตั้งแต่เปิดเบอร์มา
(จดไว้ครบทุกประการ)
5. ทราบวันเปิดเบอร์ วันเปลี่ยนโปรโมชั่น
6. ทราบวิธีการเติมเงิน
7. ทราบแม้กระทั่งเติมเงินด้วยวิธีใด และจากเบอร์เติมเงินเบอร์ใด(เพราะเติมเองกับมือทุกครั้ง)

ที่กล่าวมาข้างต้นก็เป็นสิ่งที่ชัดเจนทุกประการ
แล้วคนที่ออกซิมใหม่ไป เค้าทำได้อย่างไรคะ....

พื้นที่ที่เปิดเบอร์ พื้นที่ใช้งาน พื้นที่เติมเงิน เป็นพื้นที่เดียวกัน
แต่ทั้งหมดนี้คนละพื้นที่โดยสิ้นเชิงกับผู้ที่ไปทำซิมใหม่
กลับมาคำถามเดิม แล้วคนที่ออกซิมใหม่ไป เค้าทำได้อย่างไรคะ.....

คำถามที่เกิดในใจ เจ้าหน้าที่ที่ทำให้รู้เห็นเป็นใจหรือเปล่า...

พอถามว่าทำที่ช็อปไหน เจ้าหน้าที่ศูนย์บอกว่า ไม่มีข้อมูล
เพราะข้อมูลล้างไปหมดแล้วเนื่องจากเบอร์นี้ได้ย้ายออกไปอยู่ดีแทคแล้ว
และตอนนี้ไม่สามารถติดต่อกับเจ้าหน้าที่ที่เป็นผู้ทำรายการดังกล่าวได้

( นอกเรื่องนิดนึงนะคะ เจ้าหน้าที่ท่านที่ติดต่อด้วยน่ารักและดีมากค่ะ
รู้สึกได้ว่าให้ช่วยเหลือเต็มที่ แต่บางอย่างมันคงเกินกว่าจะทำได้ในตอนนั้น )  

เจ้าหน้าที่บอกว่าทำเรื่องทิ้งไว้ แล้วให้รอการติดต่อกลับมาในวันจันทร์
เนื่องจากวันนี้เป็นวันเสาร์ การประสานงานเลยช้า
และต้องรอเช็คกับทางนั้นก่อนว่าตอนที่ออกซิมไปนั้น มีบันทึกอะไรไว้ไหม

(ซึ่งจุดนี้ดิฉันคิดว่าการรอติดต่อดูบันทึกจากสาขา ไม่ได้เกิดประโยชน์อันใด
เนื่องจากหลักฐานความเป็นเจ้าของ ดิฉันมีให้ครบถ้วนทุกประการ

และข้อเท็จจริงก็คือดิฉันเป็นเจ้าของ คนที่ทำซิมใหม่ก็ชัดเจนว่าเจตนาโกง
มีการแจ้งหาย ทำซิมใหม่ และย้ายเครือข่ายในคราวเดียวกัน    

ส่วนบันทึกของสาขานั้นเป็นอะไรที่สร้างขึ้นมาเองได้
ถึงขนาดให้มิจฉาชีพทำซิมใหม่ไปได้
ก็แปลว่าทราบและดูข้อมูลในระบบได้ ถูกไหมคะ )

เจ้าหน้าที่แจ้งว่า ถ้าเช็คแล้วจะติดต่อกลับมาหาดิฉันอีกที
ส่วนเรื่องตามเบอร์ได้ไหมนั้น ยังบอกไม่ได้ว่าเป็นอย่างไร
(สรุปง่ายๆคือต้องรอไปก่อน)

เมื่อทำได้แค่นั้นจึงต้องกลับออกมาจากศูนย์ท่าแพ
โดยฝากเจ้าหน้าที่ (ที่น่ารัก ทั้ง 2 คน ) ว่าช่วยตามเรื่องให้ด้วย
เจ็บใจมาก คนที่เอาซิมไป ไม่ใช่คนดี ปล่อยให้ลอยนวลได้อย่างไร

กลับออกมาแล้ว ดิฉันยังทำใจไม่ได้
ว่าเหตุใดจึงไม่สามารถทำอะไรคนผิดได้เลย ....

(ประกอบกับมีข้อมูลว่า มิจฉาชีพมีความพยายามจะนำเบอร์ที่โกงมาได้ไปเสนอขายให้บุคคลอื่น )

ดิฉันจึง ไปต่อที่ ดีแทค โรบินสันเชียงใหม่

เดิมทีตั้งใจจะไปแจ้งว่า ช่วยบันทึกไว้ในระบบได้หรือไม่คะ ว่าเบอร์นี้ได้มาโดยไม่ชอบ
และอย่าให้มีการโอนเบอร์ให้คนอื่น
เพื่อไม่ให้คนอื่นต้องเดือนร้อน
เพราะหากมิจฉาชีพสามารถขายเบอร์สวยนี้ให้คนอื่นได้ เมื่อดิฉันตามคืนสำเร็จ ผู้ซื้อไปเดือดร้อนแน่นอน

เจ้าหน้าที่ดีแทค ที่ดิฉันติดต่อด้วยก็มีอัธยาศัยดี รับฟังข้อมูลจากดิฉัน
จากนั้นก็ต่อสายไปยังเบอร์ดังกล่าว
เมื่อมีผู้รับสาย
เจ้าหน้าที่ถามว่า
มีลูกค้ามาแจ้งว่าเบอร์นี้ เป็นเบอร์ของลูกค้า ไม่ทราบว่าคุณใช้มานานแค่ไหนคะ
ปลายสาย บอกว่า 3 เดือน
(ตอบตามสิทธิในการย้ายค่าย ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้เลย เพราะก่อนหน้านี้ซิมอยู่กับดิฉันมาตลอด
เพิ่งมีปัญหาภายในไม่กี่วันนี้เอง)  

เจ้าหน้าที่ถามต่อว่าปลายสายใช้งานพื้นที่ไหน ปลายสายตอบว่านราธิวาศ

จากนั้นเจ้าหน้าที่บอกว่างั้นเดี๋ยวคุยกับเจ้าของเบอร์นะ
แล้วส่งโทรศัพท์มาให้ดิฉัน

ดิฉันรับมา ก็ได้ยินว่า

ตู้ด ตู้ด ตู้ด ๆๆๆ

ถูกต้องแล้วค่ะ คนไม่ดีคนนั้นวางสายไปเลย

เจ้าหน้าที่ ดีแทคบอกไม่เป็นไร ลองโทรใหม่  

และ ก็เป็นตามคาดคิด คือ........ ปลายทางปิดเครื่องทันที.......
และ ติดต่อไม่ได้อีกเลย..........

ชัดเจนมากว่าอะไรเป็นอะไร  เจ้าหน้าที่ดีแทคดูหลักฐานที่ดิฉันนำไปแสดง
และออกซิมใหม่ให้ดิฉันในตอนนั้น
ส่วนข้อมูลของผู้ทำความผิด เจ้าหน้าที่แจ้งว่าไม่สามารถให้ข้อมูลได้
หากต้องการข้อมูลจะต้องไปแจ้งความแล้วให้ทางตำรวจเป็นฝ่ายประสานงานมายังดีแทคค่ะ

ฝากไว้ถึงทุกท่านให้ได้ระวังนะคะ

มิจฉาชีพแบบนี้ที่จริงก็มีมานานแล้ว แต่มามากขึ้นในระยะหลัง
จะคอยเล็งเบอร์สวยๆไว้ ถ้าโทรเข้าแล้วปิดเครื่องบ่อยๆ เขาจะไปทำการแจ้งหาย ออกซิมใหม่เบอร์เดิม
ซึ่งคาดว่าจะมีเจ้าหน้าที่รู้เห็นเป็นใจ (คาดว่านะคะ) เนื่องจาก

1.ผิดปกติที่เค้าทราบว่าเบอร์ไหนไม่ได้ลงทะเบียนไว้

2.นอกจากนั้นยังสามารถเลือกเบอร์ไม่ค่อยมีการใช้งาน

3.นอกจากนั้นยังสามารถทราบได้ว่ามีรายการเคลื่อนไหวใดบ้าง
(ขนาดที่สามารถขอออกซิมใหม่ได้ ทั้งที่เจ้าหน้าที่คอลเซ็นเตอร์และศูนย์บอกว่า
ผู้ที่จะออกซิมใหม่ ต้องตอบข้อมูลเบอร์ถูกต้อง )

4. เบอร์ที่ทำอยู่ในกลุ่มสวย ซึ่งเจ้าหน้าศูนย์แจ้งว่าเบอร์แบบนี้ ไม่สามารถทำซิมใหม่ให้ลูกค้าได้ถ้าไม่ได้รับการอนุมัติ
แต่เค้าก็สามารถทำซิมใหม่ได้

จบเรื่องเล่าเพียงเท่านี้นะคะ

วันนี้โชคดี เจอเจ้าหน้าที่ที่ดีทุกท่าน
ขอบคุณทั้งเจ้าหน้าที่ AIS ท่าแพ และเจ้าหน้าที่ดีแทค โรบินสันนะคะ

ตอนนี้แม้จะได้รับซิมคืนมาแล้ว แต่คนไม่ดียังลอยนวล

เหตุการณ์แบบนี้ไม่ใช่ไม่เคยเกิด นอกจากนั้น ยังเกิดขึ้นเรื่อยๆ

ขอให้ทาง Ais อย่านิ่งนอนใจ เพราะเป็นเรื่องที่มีผลเสียหาญอย่างยิ่ง ต่อลูกค้าของท่านนะคะ
ขอความกรุณาตรวจสอบถึงบุคคลที่กระทำ หรือมีส่วนในการกระทำความผิดด้วยค่ะ  
จะรอฟังผลนะคะ

วันนี้เป็นโชคดี ที่ยังได้เบอร์คืนกลับมา

ขอให้ทุกท่านลงทะเบียนเบอร์เติมเงินของท่านไว้ไว้นะคะ
และหวังว่าจะไม่มีเหตุการณ์แบบนี้ขึ้นอีก ...สาธุ

จากคุณ : My lovely home
เขียนเมื่อ : 26 มี.ค. 54 20:40:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com