Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

review (ฉบับบคนใช้จริง) Samsung Galaxy tap ดีมากครับ แต่..... ติดต่อทีมงาน

review (ฉบับบคนใช้จริง) Samsung Galaxy tap ดีมากครับ  แต่.....
แต่ 15 วัน เปลี่ยนกับศูนย์ 4 เครื่อง
ถึงเพื่อนๆ ที่กำลังสนใจ Tablet รุ่น นี้ หลังจากได้สัมผัส เครื่องรุ่นนี้
สรุป...ดีมากครับ
ก่อนตัดสินใจซื้อ เคยมีเพื่อนเคยบอกว่า ซื้อของยี่ห้อนี้ ระวังหน่อยเพราะมีปัญหาเยอะนะ
เจอหลายอาการนะครับ แบตเสื่อมเร็ว จอมี dead และอื่นๆ
ผมว่าผมก็พยายามระวังนะแต่ก็พลาดครับ
เครื่องตัวแรกที่ซื้อมา เจอ dead pixel เลยแจ้งขอเปลี่ยนเครื่อง ก็เปลี่ยนกันไป
เครื่องที่สองได้มาไม่มี dead แล้วแต่แค่สงสัยหน่อยๆว่าทำไมจอเวลาเปิดภาพสีขาวแล้ว มันขาวไม่สนิทเหลืองตามขอบ
ที่แรก ผมพยายามเข้าใจว่าเป็น theme สกรีนเค้ารึป่าว ที่เหมือนกระดาษเก่าๆ
มารู้ตอนเอาเครื่องไป up โปรแกรม speed navi เข้าศูนย์ ศูนย์บอกไม่มี นะ theme ปรากฎว่าต้องเปลี่ยนจอ เปลี่ยนแล้วไม่หายครับ ช่างบอกอาจเป็นที่บอร์ดผมเลยบอกว่าถ้าเปลี่ยน สองอย่างแล้วขอเปลี่ยนเครื่องเลยแล้วกัน สรุปเปลี่ยน แต่...ก็กลับมาเจอ dead อีกครั้งที่นี้เลยลองคุยกับทางศูนย์ เค้าบอกว่าให้ลองมาดูเครื่องสำรองสำหรับเปลี่ยนอีกครั้ง ปรากฎว่า จอสีเพื้ยนอีกทางผู้จัดการศูนย์ บอกเป็นที่ จอ lot นี้ สีจะเป็นแบบนี้  ในใจผมคิดว่าก็แปลกดี คุณภาพแต่ละ lot ไม่เหมือนกัน ถ้าจะเปลี่ยนเครื่องรอ อีกสองสัปดาห์ ผลสรุป คือ ผมแจ้งขอเงินคืนกับทางสำนักงานใหญ่ครับ ไม่รอแล้ว ตอนนี้อยู่ระหว่างรอเงินคืนเค้าบอกปลายเดือนเมษายน

ดั้งนั้น แนะนำเพื่อนๆที่สนใจ กำลังจะซื้อ Galaxy tab ตามทัศนะของผมแต่เพียงผู้เดียวนะครับว่า
1. ไม่จำเป็นอย่าซื้อเครื่องหิ้ว ที่เค้าขายถูกกว่า
2. เลือกโปรที่มี speed navi เพราะลองใช้แล้ว เวิร์ค ดีนะครับ
3. คุยกับทางร้านก่อนว่า เครื่องต้องไม่มี dead Pixel ใช่ไหม แม้แต่จุดเดียวนะ เวลาไปซื้อคนขายเค้าจะไม่พูดถึงเลยเรื่อง dead แปลกดีนะ เราต้องระวังเอาเองนะครับ  
ตอนรับเครื่อง ที่ร้านเค้าจะเข้า wifi ให้เราลงทะเบียน andoid maket สิ่งแรกที่ต้องทำคือ load app ที่ชื่อ dead pixel (ตัวเครื่องรู้สึกจะมีมาให้แล้วนะครับโปรแกรมตรวจสอบแต่ผมหาไม่เจอ) ลองตรวจสอบดูว่ามีจุดบอดที่สีไหนหรือเปล่า ต้องไม่มีเลยนะครับ ส่วนใหญ่จะเจอที่สีดำ ถ้าเจอ ไม่ต้องรับเครื่องครับขอเปลี่ยนเลยดีกว่า
หาข้อมูลเพิ่มเติมได้นะครับที่นี่ http://board.samsungparty.com/galaxy-tab-fanclub-f26/tab-t4359.html
อีกข้อหนึ่งอาการใหม่ คือ สีต้องไม่เพี้ยนนะครับ ทุกสี ขาว (ที่ผมโดนคือขอบจอเป็นน้ำตาล) ดำ เขียว เหลือง แดง น้ำเงิน
4. Mem ลองใส่ดู เจอไหม
5. sim ลองใส่แล้วเทสโทรออกรับสายดู
6. เสียง ลองเทสดูนะครับว่า ปกติ หูฟังด้วยลองเสียบดู
7. เรื่องแบตเสื่อม เราคงทำได้แค่ ลองเสียบสายชาร์จดูว่าไฟเข้า ที่เหลือก็วัดดวงเอานะครับ หน้าร้านตรวจสอบไม่ได้ ลองใช้ถ้าปกติ ต้องใช้ได้ ไม่ต่ำว่า 5 - 7 ชั่วโมง

ที่โพส ในครั้งนี้ไม่ได้มีเจตนาโจมดี samsung นะครับ ว่าอยากไปซื้อเลย galaxy tap จริงๆ คอนเซปส์ เครื่องดีมากนะครับ ผมยังอยากใช้อยู่
แต่ระวังตอนเลือกซื้อหน่อย ไม่งั้นจะเซ็งเหมือนผม 1เดือนที่ผ่านมา ต้องคอยตามเรื่องกับทางศูนย์ว่า จะเอายังไง
เงินก็เสียไปแล้วแต่ไม่ได้ใช้เครื่อง เราถือเงินไว้ ตรวจสอบของให้ละเอียด อย่าขี้เกียจตรวจสอบของ โอเคแล้วค่อยจ่ายเงิน ดีที่สุดนะครับ
ในใจคิดว่าถ้าได้เงินคืนมา ยังอยากกลับไปซื้อใหม่นะ แต่คราวนี้ขอเป็นผู้เลือก เลือกแบบละเอียดหน่อย...
จะได้ไม่ต้องรอว่าจะได้เงินคืนเมื่อไร...
ขอให้ทุกท่าน โชคดี และสนุกกับการใช้งานอุปกรณ์ ไฮเทคโนโลยี ใหม่นะครับ...

จากคุณ : zukzon
เขียนเมื่อ : 29 มี.ค. 54 12:48:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com