Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สมัยนี้ มีใครใช้มือถือธรรมดาๆ บ้างคะ แล้วอายไหมคะ ติดต่อทีมงาน

ตั้งกระทู้นี้ ด้วยความซื่อสัตย์และยอมรับกับตัวเองค่ะว่า
เราก็เป็นคนหนึ่งที่รู้สึกอายนะคะ เพราะเราใช้มือถือเก่ามากๆ
หน้าจอ ปุ่มกด ตัวเครื่องนี่มองปร๊าดเดียวก็รู้ว่า "ผ่านอะไรๆ มามาก"
ทีนี้ก็อยากได้เครื่องใหม่ แล้วก็หาข้อมูลเปรียบเทียบในการหาซื้อมือถือใหม่/และมือถือมือสอง บ่อยมากๆ
แต่จนแล้วจนรอดก็ไม่คิดจะซื้อจริงๆ นะคะ

จนล่าสุดไปประมูลมือถือกับเขามั่ง ตัวเองเสนอราคาประมูลไปแล้วก็ยังแอบภาวนาในใจเลยว่า...ขอให้มีคนมาประมูลต่อจากเราด้วยเถิด
เราจะได้ไม่ต้องรับผิดชอบ ฮ่าๆๆ ปรากฏว่า มีคนมาประมูลต่อค่ะ อิอิ รอดตัวไป ไม่ต้องเสียตัง

สดท้าย เราก็รู้สึกว่ายังไง๊ ยังไง เราก็คงไม่ซื้อมือถือใหม่ในเร็วๆนี้
เสียดายเงินจริงจังมาก เวลาที่จะต้องควักเงินก้อนไปซื้อมือถือ

ทุกวันนี้ใช้ nokia 6020 อยู่เลยค่ะ (ตอนซื้อยังซื้อมือสองเลยค่ะ ฮ่าๆ) สภาพเหนือคำบรรยายจริงๆ
ปัจจุบันริ้วรอยถลอกปอกเปิก เวลารับสายก็อายเหมือนกันเวลาอยู่ในที่สาธารณะ
แต่เราก็ถือคติว่า มีเงินในธนาคารน่าจะอุ่นใจ รู้สึกดีกับตัวเอง
มากกว่าการถอนเงินสดออกมาซื้อมือถือเครื่องใหม่นะคะ

แล้วก็รายได้ของเราไม่มากมายอะไรเลย ไม่ได้ทำงานประจำ
และยังศึกษาต่ออายุก็พอสมควรทุกวันนี้ยังขอเงินผู้ปกครองอยู่เลยค่ะ
ลึกสุดหัวใจรู้สึกละอายใจที่ต้องขอเงินผู้ปกครองมาซื้อ และไม่กล้าควักเงินเก็บออกมาซื้อมือถือ ทั้งที่ตัวเองก็ อาย...มากๆ
ชีวิตไม่ได้มีมือถือสมัยใหม่ใช้ อันนี้ยอมรับจากความรู้สึกเลยนะคะ
ไม่ทราบว่ามีใครอายเหมือนเราไหมคะ แต่เราก็ยังยืนยันที่จะใช้มือถือเก่าๆ ต่อไปนะคะ
เพราะเราเชื่อว่า คุณค่าของคนจริงๆ มันไม่ได้อยู่ที่ว่าคุณใช้โทรศัพท์รุ่นอะไร แต่มันน่าจะอยู่ที่คุณทำตัวเองให้มีคุณค่าและเป็นประโยชน์กับผู้อื่นรึป่าว

ทีนี้ พอถึงแม้จะอายบ้างเวลาถูกคนมอง ก็ช่างปะไร อย่าหวั่นไหว ก็คอยบอกตัวเองอยู่แบบนี้ค่ะ และเราก็มีโนตบุ๊คไว้สำหรับทำรายงานอยู่แล้ว นี่น่าจะพอเพียงได้นะคะ

ป.ล. ไม่ได้ว่าใครที่ใช้มือถือสมาร์ทโฟน เทคโนสูงๆ นะคะ
เพราะรู้ว่า ถ้าจำเป็นกับชีวิต คุณจัดการชีวิตได้ มันก็เหมาะสมกับตัวคุณดีแล้วนะคะ

จากคุณ : FeRn_MU
เขียนเมื่อ : 3 พ.ค. 54 01:13:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com