Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ลากันทีนะ DTAC ติดต่อทีมงาน

ผมเป็นลูกค้า DTAC น้อง D มาเป็นเวลา 14 ปี ย้อนไปในช่วงแรก ๆ โทรศัพท์แพงมากน้อง D หรือ World Phone 1800 ในขณะนั้น ใช้งานได้ดี เรียกปุ๊บ ติดปั๊บ จากกระทั้งมาเปลี่ยนชื่อใหม่เป็น DTAC พร้อมคำขวัญว่า ดีอย่างนั้น ดีอย่างนี้ Net เร็ว ยอมรับครับว่า ช่วงแรก ๆ เร็วจนมาปีที่แล้ว 53 ความเร็วต่ำจนยอมรับไม่ได้

พอขึ้นปี 2011 น้อง D ก็งอแง มาก ๆ สงสัยผมจะส่งเสียไม่ดี จ่ายค่าเลี้ยงดูน้อยไปหน่อย เดือนละ 2xxx บาท โทรออก..ยากมาก เคยกดเพื่อโทรออก มากถึง 42 ครั้ง ไม่ใช่โทรได้นะ หมดความพยายาม..ไปซะก่อน ทำไงล่ะครับ ก็เปลี่ยน SIM สิใช้ 1-2-call โอ..อะไรกันนี่.. โทรติดในครั้งเดียว.. ปัญหานี้ไม่ได้เกิดมาวันแรก ผมแจ้งน้อง D ว่าอย่างอแง.. ต้องทำงาน มาตั้งแต่วันที่ 25 พย. 52 จนถึง 28 เม.ย. 54 ไม่นานเท่าไหร่ครับ..

ผมได้คำตอบมาว่า อยู่ในสถานที่ที่มีการใช้งานหนาแน่น น้องดีหายใจไม่ออกน็อคคาที..ต้องปั้มหัวใจ(กดโทรออกหลายรอบ) โชคดีก็โทรได้ โชครายก็ต้อง..ย้ายที่โทรครับ ไปไกลสัก 2-3 กม.(น้อง D รัศมีทำการเท่านั้น) ก็โทรใช้งานได้ มาคำตอบที่ 2 บรรดา CC ทั้งหลายตอบมาว่า เพราะผมเคลื่อนที่ จึงทำให้จับสัญญาณไม่ได้ นับเป็นเวรกรรม..ของน้องD จริง ๆ ผมแค่เดินเท่านั้นนะ..น้อง D ก็ไม่ตามมาแล้ว.. อืม.. คำตอบที่ 3 บ้าง..ตอบแบบนี้..น่าจะเอาคนตอบไปถ่วงน้ำ ตอบมาได้..เป็นเพราะโทรศัพท์ไม่ดี อ่ะนะ..ตอบแบบนี้ก็มีเฮล่ะครับ มีโทรศัพท์ ทั้งเก่าและใหม่อยู่ 4 เครื่อง ใส่ SIM น้อง D ใช้งานไม่ได้ทั้ง 4 เครืองเลยเหรอ... อ่ะ..มันยังไม่จบ..เปลี่ยนเป็น AIS ใช้งานได้..อืม.. ลองให้โอกาสน้อง D แก้ตัว.. เปลี่ยน SIM ใหม่เลย.. โอ..เหมือนไม่เกเรล่ะ.. ผ่านไป 3 เดือน น้อง D ก็กลายเป็นโรคขี้เกียจเหมือนเดิม ไม่ทั้งรับสาย ไม่ทั้งโทรออก..

สุดจะทน..เพราะพาน้อง D ไปเที่ยวด้วย.. แต่พอจะใช้น้อง D โทรหาเพื่อน.. ดันโทรไม่ได้..ต้องเดินหาเพื่อน..จนเหนื่อย...เจอเพื่อนปุ๊บ..โดนด่าเป็นชุด ๆ ติดต่อยาก ปิดเครื่องทำไม ก็นะ..ยังดีที่เป็นเพื่อนกัน..ด่าเสร็จก็..จบไปวันนึง.. เด็ดสุดคือ..เจ้านายขับรถ..มาตาม..ให้โทรกลับลูกค้า.. เพราะเขาโทรหาผมไม่ได้..เวรล่ะ..มีอีกกี่สายที่เขาโทรไม่ได้ล่ะ วันนั้นไป Software Park แจ้งวัฒนะ บ่าย ๆ พาน้อง D มาเที่ยวสบาย.. กำ..น้อง D หลงแสงสี..หายไปไหนไม่รู้..ต้องนั่ง BTS หนีไปอีก 3 สถานี..น้อง D ก็วิ่งตามมา

เลยได้ข้อสรุปแบบนี้.. โทรไป CC รอบดึก..หลัง 4 ทุ่มนะ จะเป็นทีม Night พวกนี้..ทำงานดีกว่าทีมกลางวันเยอะ และทีมกลางวันก็ทำงานได้ดีกว่าทีมNetwork เยอะมากๆ เอาเป็นว่าติดต่อทีม Night พอช่วยคุณได้ ของผมคุยแบบนี้.. ค่าใช้จ่ายรายเดือนที่ค้าง(ออกเป็นใบเสร็จแล้ว) ผมยินดีจะจ่าย แต่ค่าใช้จ่ายระหว่างเดือน จนถึงตอนที่ผมแจ้งทีม Night ไม่ยินดีจ่าย และเพื่อไม่ให้ยืดเยื้อ..ให้ น้องD ยกยอดไม่เก็บเงิน.. และไปอยู่กับน้อง A แทน..

ไม่ต้องรับข้อต่อรองใด ๆ นะครับ ถ้าน้องD ไม่ยอมก็ฟ้องเลยครับ สบท. รอท่านอยู่ คุณมีสิทธิฟ้องได้เท่ากับจำนวนเงินที่คุณจ่ายค่าบริการไปเป็นอย่างน้อย ของผม..แจ้งน้อง D ว่าถ้าไม่ยอม..ก็ฟ้องเรียกค่าเสียหาย..เท่าเงินที่จ่ายไปในปี 53 ก็ราว ๆ 5x,xxx บาท ไม่ต้องใจดี..ฟ้องเขาน้อย ๆ นะครับ เฉพาะปีที่แล้ว น้อง D เขาประกาศว่าร่ำรวยได้กำไร 10,000 ล้าน(ย้ำว่า กำไร นะครับ) คุณก็ฟ้องเขาไปเถอะครับ ... ผมยืนยันหนักแน่นว่า ไม่ต้องการจ่ายรอบบิลสุดท้าย และย้ายค่ายทันที ไม่มีตัวเลือกอื่นให้น้อง D เลือก

ผมสนับสนุนน้อง D มาตลอด จนน้อง D มาทำร้ายผมแบบเจ็บแสบ.. ก็เลยขอเอาคืนแบบเบาะ ๆ อุทาหรณ์สำหรับ postpaid หรืพวกรายเดือนที่น้อง D ถือว่าเป็นพวก Royalty เก็บรับประทาน..มานานแล้ว และคอยไปออกโปร สำหรับดึงลูกค้าใหม่..อย่าง prepaid แบบนั้นได้เงินเร็ว โปรเยอะ..ออกตลอด เราไม่ comment การตลาดดีกว่า น้อง D ที่ net เร็วจนผมต้องยกเลิกบริการ น้อง D ที่มีบริการดี ๆ มามาดใหม่..ฝรั่งหัวแดง..หวังกำไรเพียงอย่างเดี่ยว ไม่สนใจบริการ ไม่สนใจคุณภาพ น้องๆ CC ที่ตอบคำถามผมมา..คุณก็คนไทย ผมก็คนไทย แต่คุณไปรักษาผลประโยชน์ของนายทุนฝรั่ง ที่จ่ายเงินเดือน ให้คุณมาโดนลูกค้าด่าเล่น ตัวเลข 10,000 ล้าน CC ได้แค่มองดูอย่างชื่นชม ส่วนฝรั่งขนเงินกลับบ้าน.. ยังมีหน้ามาออกข่าว ว่าจะทำ 3G อีก เอาเถอะครับ น้อง D เขาบอกว่าทำระบบ 3G ใช้เงินลงทุนต้นละไม่ถึงล้าน ทำ 1,xxx ต้น ก็ใช้เงินไปแค่ 1 ใน 10 เท่านั้นเอง.. หมายความว่า.. น้อง D อาจจะมีกำไรถึง 2x,xxx ล้านบาท..จากการลงทุนครั้งนี้ก็เป็นได้ น้องD จะไฮโซ.. ผมก็ดีใจด้วย แต่ช่วยบริการลูกค้าดี ๆ หน่อยนะ อย่างี่เง่า งอแง เกเร

หากต้องการไปจากน้อง D ให้ใช้วิธีการนี้ข้างบนนี้ดู
"ต้องการชำระเงินที่มียอดค้าง เฉพาะที่ออกใบเสร็จแล้ว ส่วนยอดค้างระหว่างเดือนไม่ต้องการชำระ และย้ายไปค่ายใหม่ทันที ให้ระบุวันไปเลยว่าจะไปย้ายค่ายวันไหน" ไม่ต้องรอส่งเรื่องนะครับ น้อง D มีผู้มีอานาจตัดสินใจ อนุมัติได้ทันที (ผมลองแล้วโทรคุยตอน 5 ทุ่มกว่า ๆ)

จึงนำเรื่องนี้ออกมา share ให้เพื่อน ๆ เอาไปใช้กัน .. อ้อ..ผมมี log แจ้งปัญหาการใช้งานอยู่แล้ว ทำเรื่องยกเลิกแบบนี้..จึงง่าย เพื่อน ๆ หากใช้งาน ก็ลองเสียเวลาโทรไปแจ้งทำหลักฐานไว้ก่อน โทรไปที่ *1806 (เฉพาะรายเดือน) โทรฟรีครับเบอร์นี้ มีหลักฐานไปศาลไหนก็ชนะครับ

:)

จากคุณ : ผู้ใช้งานจดทะเบียน
เขียนเมื่อ : วันฉัตรมงคล 54 00:28:41 A:180.183.96.29 X: TicketID:310648

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com