Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

I Note By I mobile เครื่องที่มาพร้อมปัญหา มากมาย ติดต่อทีมงาน

เมื่อวาน ไปเจอเครื่อง ทดลองเครื่องก็ OK น่าใช้ ก็เลยซื้อมา ตอนซื้อก็ถามว่า มีกี่เครื่อง สรุป มี 4 เครื่อง จอง 2 ขาย 2 ก็เลยซื้อมาพร้อมการรับประกันเปลี่ยนเครื่องใหม่ 7 วัน กลับบ้านมาใช้ได้ ไม่ถึ่งครึ่งวัน Load Program มาลงปรากฏว่า หน้าจอมีอาการ พริ้ว ๆแปลก ๆ ก็ไม่คิดอะไร ก็เลย ลงโปรแกรมไปหลายตัวโดยใช้ Wifi ปรากฏว่า พอสัญญาน Wifi หลุด เครื่องก็ต่อ E อัตโนมัติ สักพักเครื่องก็ดับ  Restrart ตัวเองอยู่ 3 รอบ พอเข้าหน้าจอได้ก็ รีบปิด Wifi แล้ว Hardreset ไป 1 รอบ แล้วก็เริ่มลงโปรแกรมใหม่ โดยใช้ Wifi เชื่อมต่อ ตอนแรกก็เหมือนจะ OK พอ Wifi หลุด เครื่องก็ต่อ E อัตโนมัติ อีก คราวนี้เรื่องใหญ่เลย Restart ไม่หยุด ทำอย่างไรก็ไม่ได้ ถอดแบตแล้ว ทึ้งเครื่องแล้วอย่างไรก็๋ไม่ฟื้นก็เลยกลับไปที่ I Mobile Shop
การสนทนา อันเลวร้ายก็เกิดขึ้น

พนักงาน - สวัสดีคะ
ผม  - ครับ เครื่องมีปัญหา Restrat ไม่หยุดเลย
พนักงาน - ซื้อไปเมื่อไหร่คะ
ผม  - เมื่อวานครับ ช่วยดูหน่อย ทำไม วันเดียวก็ไปเสียแล้ว
พนักงาน - ขอทดลองก่อนนะคะ OK ต้อง Update Fireware ก่อน
คะเดี่ยวก็หาย
ผม - OK นั้น Up ให้หน่อยนะครับ
พนักงาน - คะ เดี๋ยวรอสักครู่ ( แล้วก็หายไป สัก 10 นาที )
ผม - เป็นอย่างไรบ้างครับ
พนักงาน - ขอโทษคะที่ศูนย์ ไม่มี Up ตอนนี้ ต้องส่งศุนย์ใหญ่ รอ ประมาณ 2-3 สัปดาห์ถึงได้คะ
ผม - นั้นไม่โอเค ครับ ซื้อมาไม่ได้ใช้เลย ทำไมต้องรอขนาดนั้น ถึงตอนนั้น ประกัน 7 วันก็หมดแล้วนะสิ
พนักงาน - ไม่คะ ตอนนี้ขยายเป็น 15 วันแล้ว
ผม - แล้วรับประกันเหรอว่า Upแล้วหาย
พนักงาน - น่าจะหายนะคะ  หรือ ใช้สิทธิ์เปลี่ยนเครื่องก็ได้
ผม - โอเค นั้นเปลี่ยนเครื่องเป็น ซัมซุงแท๊ป แบบใส่ซิมได้ ยินดีเพิ่มเงิน
พนักงาน - ได้คะ รอสักครู่ หายไป 5 นาที กลับมาพร้อมแจ้งว่า ของหมด ต้องรอ 3-5 วัน แล้วค่อยมาใหม่
ผม - คิดในใจว่า ถ้า 5 วันไม่มา ประกัน 7 วันหมดก็แย่นะสิ นั้นไม่เอา ขอเปลี่ยนเป็น I Note เครื่องใหม่ก็ได้
พนักงาน - คะ ถ้าไม่อยากให้เครื่องดับ ก็ ให้ใช้แต่ Wifi ไปก่อน E อย่างพึ่งใช้
ผม -  ผมก็ไม่ได้อยากใช้ นะ ผมลง โปรแกรมปิด E ตั้งแต่แรกแล้ว แต่ไม่รู้ทำไม พอ Wifi หลุดก็ต่อ E เอง
พนักงาน  - โปรแกรมปิด E ไม่ดีนะ ลูกค้า Internet รั่วบ่อย อย่าไปลงเลย
ผม - อ้าว ไม่ลงก็ใส่ซิม จะทำอย่างไรหละครับ
พนักงาน - ลองดูก่อนก็ได้ แต่เครื่องเปลี่ยนได้ครั้งเดียวคะ
ผม - OK  นัี้นจะลองปิด E จากระบบ มือถือเลย จนกล่าว จะมี ให้ Up ก็ได้ครับ
พนักงาน - คะ แล้วก็หายไป เกือบ 10 นาที กลับมาพร้อมกับบอกว่าเครื่องหมด ต้องรอ 3-5 วัน จะไปเอาเครื่องร้าน ใกล้ที่สุดมาให้
ผม - ทำไมไม่มีก็ไม่แจ้งแต่แรก แนะนำแล้วก็ไม่มี ผมไม่ OK นั้นผมขอเงินคืน ไม่เอาแล้ว เอาเครื่องมาก็ไม่แน่ใจว่า จะเป็นอีกหรือเปล่า
พนักงาน - ไม่ได้คะ อย่างนั้นเอา ซัมซุง Wifi สิคะ ราคาพอดี กับ I note เลย
ผม - ก็ผมอยากได้แบบใส่ซิมได้
พนักงาน - งั้นก็ต้องรอ คะ
ผม  - ไม่โอเค นั้น คุณต้องคืนเงินให้ผม เพราะ ผมคงรอ หรือ ผมคิดว่าผมไม่อยากจ่ายเงินเพิ่มอีกแล้ว เพราะ เงื่อนไข เปลี่ยนได้ครั้งเดียวถ้ามีปัญหาอีก ผมก็แย่สิ
พนักงาน - ทำหน้าโมโห แล้วก็พูดเสียงดังขึ้นมาว่า พี่จะเอายังไง ฉันก็มีหัวใจนะ อย่าคิดว่าเป็นพนักงานแล้วมาว่าได้ แถมเอามือทุบมือถือผมลงไปอีก
ผม - คุณทำแบบนี้ได้อย่างไร ผมไปว่าอะไรคุณ ผมบอกให้คุณทำเครื่องคืนเงินให้ เพราะ เครื่อง I mobile ไม่ได้มาตราฐาน คุณบอกว่า คุณมีหัวใจ แล้ว ลูกค้าซื้อเครื่องใช้ได้วันเดี่ยว จ่ายไป 9900 ไม่มีหัวใจหรือไง
พนักงาน - ทำเสียงเอะอะ แล้วเดินเข้าไปใน Shop

สรุป - ผู้จัดการร้านเข้ามาขอโทษ บอกว่าน้องอารมณ์ไม่ดี คะ ผมก็เลยบอกว่า ผมเป็นลูกค้าคุณมานานแล้วนะ สาขาคุณจำผมได้ทุกคน ผมซื้อเครื่องคุณเกือบทุกรุ่น บางรุ่นมีปัญหา คุณไม่รับคืน เพราะแจ้งว่า ไม่ใช่เป็นปัญหาทางคุณ เช่น I mobile 810 ใส่ซิมดีแทค รายเดือน ไม่ได้ยิน คุณให้ผมไปดีแทค ดีแทค ให้ผมมาหา I mobile ผมเดินเกือบ 3 รอบขึ้นลง ก็แก้ไม่ได้ ทำให้ผมก็ต้องเอาไปขายเป็นมือสอง ผมก็เข้าใจ แต่ทำไม พนักงานคุณทำกริยาแบบนี้ กับลูกค้า แถมที่สำคัญทำไมต้องเอามือทุบมาที่มือถือ เพื่ออะไร มือถือเครื่องนี้เป็นเครื่องที่ผมส่งคืนนะ และผมไม่ได้ต่อว่า หรือ ใช้คำอะไร ไม่สุภาพกับพนักงาน คุณเลย.....  สรุป ผู้จัดขายก็ขอโทษ และ ยินดีทำเรื่องขอเงินคืนให้ แต่ ต้องรอ 3 สัปดาห์ ประสบการณ์ครั้งนี้ ทำให้ผมจะไม่เข้า I mobile อีกเลย เพราะ คิดว่า อย่างน้อยก็อุดหนุน คนไทย แต่ พนักงานที่แสดงกริยาที่ไม่ดี แถม เครื่องก็ไม่ได้มาตราฐาน ผมซื้อเครื่องจาก shop นี้ ไม่ต่้ำกว่า 50 เครื่อง ( ซื้อให้ทั้งครอบครัว คุณแม่ พี่น้อง ญาติ ๆ ที่ฝากซื้อ ผมก็แนะนำ I mobile ตลอด 7 ปี )  บางเครื่องใช้ได้ 2 วันก็มีปัญหา แก้เท่าไหร่ก็ไม่หาย บางเครื่องทำฝาหลังหาย รอสั่ง เกือบ 3 เดือนถึงจะได้ฝาหลังมาใช้ และ อย่าตกใจทำไมผมเปลี่ยนมือถือบ่อย เพราะ ผมเปลี่ยนบ่อยจริง ๆ บางทีพอใช้แล้วไม่ตรงกับความต้องการก็ขายเพื่อน ๆ ที่ทำงาน

พอกันที  กับ I mobile แต่อย่างไรก็ขอขอบคุณผู้จัดการสาขา ที่ให้บริการและยินดีทำเรื่องขอคืนเงินให้ ผมเองขอไม่ระบุสาขา เพื่อตอบแทนผู้จัดการสาขาที่เข้ามาแก้ปัญหาให้ในครั้งนี้ แต่ พอกันที กับ I Mobile

แก้ไขเมื่อ 16 พ.ค. 54 22:08:53

แก้ไขเมื่อ 16 พ.ค. 54 22:06:17

แก้ไขเมื่อ 16 พ.ค. 54 22:03:55

แก้ไขเมื่อ 16 พ.ค. 54 21:59:16

แก้ไขเมื่อ 16 พ.ค. 54 21:57:45

แก้ไขเมื่อ 16 พ.ค. 54 21:57:06

จากคุณ : seer123
เขียนเมื่อ : 16 พ.ค. 54 21:55:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com