Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

airnet กับพื้นที่ที่ให้บริการและการติดตั้ง ติดต่อทีมงาน

วันนี้มาแจ้งเตือนกันนิดหนึ่งนะครับ
ว่าเวลาช่างมาติด airnet ถึงบ้านให้เขาเช็คสัญญาณดี ๆ ก่อนที่จะติดตั้งนะครับ

เมื่อวานมีช่างจาก airnet มาติดตั้งที่บ้าน
ซึ่งก่อนหน้านี้ก็ได้รับโทรศัพท์จาก call center
ว่าบ้านของผมอยู่ในพื้นที่ที่ให้บริการและสามารถติดตั้งได้

ตอนแรกช่างก็เอาตัว wifi router หาสัญญาณที่ชั้นดาดฟ้าก็พบว่า
ด้านหน้าบ้านนั้นไม่มีสัญญาณเลย แต่พอติดเสายกยกตัว
wifi router ข้ามหลังคาไปทางหลังบ้านก็พบว่ามีสัญญาณอยู่บ้าง
ช่างก็เลยเริ่มดำเนินการเดินสายติดตั้ง

สุดท้ายผ่านไป 1 ชม. สำหรับการเดินสายที่ทำหลังคาบ้านผมทะลุไปหน่อย
(เพราะเสาเหล็กของ router) กำแพงเป็นรูไปนิดหน่อย
จากการตอกตะปูเดินสาย lan ทั้งนอกและในอาคาร
สุดท้ายก็สามารถเชื่อมสาย lan ไปถึงตัว wifi router ได้

คราวนี้ช่างก็เริ่มหมุนเสาหาสัญญาณ หมุนไปอยู่ 2 ชม.กว่า
ได้...พบว่าสัญญาณมันอ่อนเกินไป ส่วนผมนั้นทำใจได้ตั้งแต่
30 นาทีแรกที่หมุนเสากันแล้ว  ช่างเลยต้องรื้อถอน
อุปกรณ์กลับไปทั้งหมด ทิ้งร่องรอยของการเดินสายไว้เบื้องหลัง T-T
จะเก็บสายประดับตึกไว้ก็ต้องจ่ายเงินเมตรละ 30 บาท ซึ่งเดินไป 26 เมตร
เลยต้องตัดใจ ให้ช่างเก็บอุปกรณ์ทั้งหมดคืนไป

สรุปครับ ใครที่บ้านอยู่แถว ๆ แขวงวัดราชบพิธ เขตพระนคร ก.ท.ม.
(พื้นที่นี้ยังไม่ได้ประกาศในเว็บ) แล้วจะติด airnet ให้ช่างตรวจสอบ
สัญญาณดี ๆ ก่อนจะเริ่มติดตั้งนะครับ
ไม่งั้นจะเซ็งเหมือนผมได้

...แล้วผมจะรอต่อไปนะครับ airnet...

เพิ่มเติมนิดหนึ่งว่า ตอนติดตั้งนี้มีบ้านที่รับสัญญาณไม่ได้ไหม ช่างก็บอกว่ามีครับ
ราว ๆ 1 บ้านจาก 10 บ้าน... ช่างครับ อย่าลืมบวกบ้านผมเป็นบ้านที่ 2 ที่ไม่สำเร็จนะครับ T-T

ป.ล. ถ้าเจ้าหน้าที่ดูแล airnet เข้ามาอ่านก็ฝากขยายเสาสัญญาณมาแถว ๆ บ้านผมด้วยนะครับ ผมยังสนใจที่จะติดตั้งอยู่

แก้ไขเมื่อ 29 พ.ค. 54 10:52:23

แก้ไขเมื่อ 29 พ.ค. 54 10:51:52

จากคุณ : paween_a
เขียนเมื่อ : 29 พ.ค. 54 10:48:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com