Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามประสบการณ์การใช้ WP7ครับ และแนะนำ Apps เล็กๆน้อยที่จำเป็นครับ ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้ก็ใช้ WP7 มาสักพักใหญ่ๆแล้ว ส่วนตัวใช้ Omnia 7  Happy หลายๆอย่างกับการใช้ มือถือ อิินดี้ตัวนี้

หลังจากที่ได้ใช้มาแล้ว ผมมองเห็นถึงความสเถียร ที่แทบจะไม่มีอาการงอแงให้เห็น แบบ window mobile สมัยก่อนเลย อาการทัชเรียกได้ว่า ดีกว่าแอนดรอยด์ทุกๆรุ่นที่ผมเคยจับมา(คหสต นะครับ)  ระบบการจัดการ contact ก็ทำได้ดี  มีลูกเล่น icon ขยับไปมาได้ ถ้านำมาไว้หน้าแรก ระบบพื้นฐานต่างๆก็จัดการมาได้ดีมากๆ
คือ icon และ UIของ wp7 นั้นทำออกมาได้ดูมีชีวิต ตลอดเวลา ทำให้ไม่น่าเบื่อ เช่นถ้ามีข้อความ เข้ามา  1  หรือ 5 ข้อความ icon message ก็จะเปลี่ยนไป แลดูคราวนี้ใส่ใจในรายละเอียดเล็กๆน้อยได้ดีครับ

แต่ข้อเสียที่พบก็ยังเยอะอยู่ ทั้งยังรองรับภาษาไทยไม่เต็มที่ แต่สำำหรับผมแค่นี้ ถือว่าโอเคมากๆแล้ว รอ มะม่วงอีกทีว่าจะเป็นยังไง

ดูๆแล้ว microsoft จริงจังกับโปรเจค นี้จริงๆครับ น่าจะมีอนาคต ถ้าจะพูดจริงๆตอนนี้ คือช่วงทดลองใช้  wp7  กันอยู่ แต่ถ้าจะเรียกว่าลงสนามจริงๆนั่นก็คือรอ มะม่วงอัพ ตินนั้นแหละครับที่ ค่ายนี้อาจจะเกิดขึ้นมาอีกรอบก็เป็นไปได้

ดูๆแล้วก็มีอนาคตกว่ากลายๆ OS อยู่นะครับ

แนะนำ Apps ที่น่าจะมีติดเครื่องครับ (ผมไม่ได้ unlockนะครับ)
Adobe Reader
ไว้อ่าน ไฟล์ pdf
App Review
จะคอยแนะนำ แอปที่น่าสนใจให้เราทราบครับ
Cs# Browser Thai
ตัวนี้ตัวโปรดเลยครับ ทำให้ มือถือของเราสามารถอ่านเว็บ ที่มีปัญหาเรื่องโค้ดที่อ่านไม่ออกในตอนแรกได้ เช่น พันทิพ มิสเตอร์ปาล์ม สามารถเข้าดูได้โดยผ่าน แอปนี้ครับ
Cs# Unalian
สามารถก๊อปภาษาต่างดาวแล้วมาแปลในนี้ได้ครับ
Fail apps
แอปนี้ น่าจะรู้ๆกันดีนะครับ สำหรับคอ Fail blog อิอิ
Fantasia Painter Free
โปรแกรมแต่งภาพเจ๋งๆครับ
Free Talking Alarm clock
แอปที่จะทำให้มือถือเรา เป็นนาฬิกาตั้งโต๊ะที่สวยงามเอามากๆ แถมยังสามารถพูดได้ด้วยนะเออ
Macropod
ไม่พลาดทุกการเช็คอินครับ
Notepad Free
จดโน๊ตต่างๆได้ดีครับ
Ongsa
เว็บพยากรณือากาศของไทยเองครับ เข้าใจง่าย
Siamphone
ติดตามข่าวสารของเว็บมือถือชื่อดังครับ
Thai dial
ติดต่อกับองดรณ์ต่างๆผ่านแอปนี้ได้เลยครับ แทบจะมีครบตามต้องการ
Thai new Hub
สำหรับคอข่าว ห้ามพลาด แอปนี้เด็ดขาดครับ
Youtube ของ Lazyworm apps
เป็น Youtube ที่น่าใช้ที่สุดเท่าที่เคยใช้มาครับหน้าตาสวยงามดี
Thai start
โปรแกรม พิมพ์ภาษาไทยที่สามารถส่งเป็น sms/mms email หรือไปโพสต์บนfacebook ผ่านแอปนี้ ครับ ใช้รอ คีย์บอรืดไทย จิงๆจากทางไมโครซอฟท์ครับ

เกมที่แนะนำนะครับ
Amored Drive

Bubble jump*** recommend

juice Factory

Krashlander Free

Mars Runner

Ninjaboy*** recommend

Nom nom worm

Pandas vs Ninja*** recommend

Pirate Assult*** recommend

shurien ninja

Traffic

Traffic cop

อันนี้คือแนะนำเฉพาะแอปที่ Free เท่านั้นนะครับ แต่ที่จริงเราสามารถลองใช้แอปที่เสียตังค์ได้อีกครับ

และเกมผมยังไม่ได้ลองโหลดของ xbox นะครับ และเชื่อว่าของ xbox หลายๆเกมนี่ ของดีทั้งนั้นครับ

จากคุณ : Shinja[ThAiheR]
เขียนเมื่อ : 15 มิ.ย. 54 19:39:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com