Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขออนุญาตโชว์ธีมที่ใช้มือทำเองทั้งหมด พร้อมกับวิธีทำเผื่อใครเบื่อหน้าจอเดิมๆ ของ Android ครับ ติดต่อทีมงาน

จริงๆ แล้วไม่มีอะไรเลย แต่เสียเวลาไปประมาณ 5 ชั่วโมงเพราะต้องมาวางแผนการ แรงบันดาลใจจัดๆ เลยมาจาก http://mycolorscreen.com/ เอาของเขามาผสมๆ กัน คิดเองบ้างเล็กน้อยถึงปานกลาง บวกกับความเบื่อหน้าจอเดิมๆ ของแอนดรอย และความหลงเสน่ห์ในรูปแบบการจัดวางหน้าจอที่แสนจะใช้ง่ายของ Windows Phone 7 (แต่ยังไม่คิดเปลี่ยน ROM ไปลง Windows Phone 7 เพราะ App ยังไม่ถูกใจ)

ทั้งหมดใช้ Desktop Visualizer เป็นอุปกรณ์หลัก ดาวน์โหลดฟรีได้จาก Android Market เลยครับ สำหรับขนาดรูปที่ต้องทำนั้น ให้นับดังนี้ครับ

1 ช่อง (หาก Widget มี Max Column ที่ 4 ช่อง) จะเท่ากับ กว้าง 80 สูง 100 วิธีการคำนวนคือ หากต้องการทำ Widget แบบ 4*1 ก็เอา 4*80 = 320  ส่วนสูงก็ 1*100 = 100 เท่าเดิมครับ

สำหรับคนที่ใช้ Pro Launcher ให้เข้าไปกำหนดค่า Column และ Row ของ Widget ใน Setting ของ Launcher เลยนะครับ ผมเลือก Row = 5 และ Column = 4  ครับ

แบ็คกราวด์ด้านหลังเลือกเป็น Non คือไม่ใช้แบล็คกราวน์นะครับ

ปล. ทั้งหมดนี้บน HTC HD2 Nan Droid นะครับ แม้ตัวเครื่องจะอายุ 2 ปีกว่าแล้ว แต่เห็นว่ายังเจ๋งอยู่ เลยยังไม่คิดจะเปลี่ยนใจไปหาใหม่ หลงเสน่ห์ตรงที่มันเล่นได้ 5 OS เลยนี่ล่ะครับ (จริงๆ ได้แค่ Android กับ Windows Phone 7 ก็พอใจแล้วล่ะครับ)

ผล Benchmark กับ Quadrant Standard ยังอยู่ในเกณน่าพอใจทีเดียว จึงยังเปลี่ยนเป็นตัวอื่นไม่ลงเลยครับ

แก้ไขเมื่อ 18 ส.ค. 54 23:57:57

จากคุณ : Aekio
เขียนเมื่อ : 18 ส.ค. 54 23:17:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com