Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

### แอร์การ์ด เวลาไม่ไช้งาน ต้อง Disconnect ก่อนดึงออก หรือปิดเครื่องทุกครั้งหรือเปล่าครับ ### ติดต่อทีมงาน

คือผมใช้แอร์การ์ดของ AIS แพ็กเกจ เหมาจ่าย 149 บาท ฟรี EDGE/GPRS 50 ชม ใช้บริการมาตั้งแต่ปีที่แล้ว ถึงรอบบิลก็ไปจ่ายค่าบริการตามปกติ
ทีนี้มันเกิดข้อสงสัยขึ้นเมื่อ วันที่ 11 สิงหาคม ที่ผ่านมา ผมก็ไปชำระค่าบริการที่เทเลวิซ  พนักงานบอกค่าบริการมาก็ต๊กใจว่า แปดร้อยกว่าบาท
แม้แต่น้องเค้าก็ยังแปลกใจ บอกว่าปกติก็จ่าย 159- มาตลอด แถมยังบอกอีกว่ารอบเดือนต่อไปก็มาแล้ว พันกว่าบาท (เฮ้ยยยย o_o”) ผมก็ถามว่าทำไม
เค้าก็ตอบไม่ได้ บอกให้โทรไปถาม Call Center ดู

ก็เลยโทรไปถามดูว่ามันคืออะไร ยังไงกันเหรอครับ ก็ไม่ได้คำตอบ ตอบเหมือนเดิมวนไปวนมา  ผมก็ถามว่าทุกครั้งก็ใช้งานตามปกติ ค่าบริการก็ปกติมาตลอด
น้อง Call ก็เหมือนเดิม ผมก็เริ่มหงุดหงิด เพราะคุยอยู่ที่เดิมตลอดไม่ไปไหนเลย จนสุดท้ายก็ได้คำตอบว่า ตอนเลิกใช้ไม่ได้ Disconnect ถ้าไม่ได้ทำ
แม้จะดึงแอร์การ์ดออก หรือแม้แต่ปิดเครื่องไปแล้ว ระบบมันก็จะถือว่าต่อและนับเวลาอยู่......เอ่อ อึ้งครับ เพราะผมนึกดูบางทีผมก็ดึงแอร์การ์ดออกเลย
หรือไม่ก็ปิดเครื่องไปเลยโดยไม่ได้  Disconnect และก็งงว่าปกติก็ทำแบบนี้ทำไมไม่มีปัญหา จ่ายก็ตามแพ็กเกจตลอดไม่เคยมีเกิน
แต่ก็ยอมรับว่าช่วงรอบบิลที่มีปัญหานี้ ผมเองก็สะเพร่าด้วยที่ไม่ได้เช็กชั่วโมง เพราะมันไม่เคยเกิดอะไรแบบนี้มาก่อน

ผมเลยสงสัยอยากถามผู้รู้ว่า แม้วเราจะดึงแอร์การ์ดออก หรือปิดเครื่องโดยไม่ได้ Disconnect เนี้ย มันจะยังนับเวลาอยู่หรือครับ ถ้ามันนับ มันนับได้อย่างไร
หรือเป็นระบบอย่างไรครับ ถามด้วยความอยากรู้จริงๆ เพราะงึ้ด(โคตรๆงง)มาก

ป.ล. ขออภัยที่ถามช้า เพราะผมทำงานวิ่งออกต่างจังหวัดตลอด และช่วงเดือนที่ผ่านมางานยุ่งมาก แอร์การ์ดก็โดนระงับ(บ่ได้จ่ายอ่า) ค้างไว้จะ 3 เดือนแล้ว
ถ้าได้คำตอบให้หายสงสัยว่ามันนับจริง เป็นอย่างนั้นจริงๆ ผมก็จะไปจ่ายครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : haniba-ฮานิบ่า..เฮ้ย
เขียนเมื่อ : 17 ก.ย. 54 12:00:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com