Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำแบบฟันธงสำหรับชาว android - Poweramp หรือ PlayerPro ดีครับ?! ติดต่อทีมงาน

Poweramp (9 คน)
  Player Pro (0 คน)

100.00%
  Poweramp (9 คน)
 0.00%
  Player Pro (0 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 9 คน

ประเด็นคือตอนนี้ใช้ Galaxy S2 อยู่ครับ และกำลังตามหา app เล่นเพลงที่คุ้มค่าแก่การเสียเงินซื้อ ซึ่งจากการหาข้อมูลแบบถั่วๆ ของผมทำให้เหลือ 2 ช้อยส์สุดท้ายในใจ คือ Poweramp กับ PlayerPro ซึ่งจากการทดลองใช้เวอร์ชั่นฟรี ก็พบข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไป ดังนี้ครับ...

1. Poweramp - ค้นหาปกอัลบั้มได้แม่นยำกว่า, Lock Screen Widget สวยงามและตอบสนองเร็วทันใจ แต่... รู้สึกว่าเสียงจะออกมาค่อนข้างเบาและแบน (กว่า music player ของเครื่องด้วยซ้ำ) แม้จะปรับ EQ แล้วก็ตาม (แต่ขอสารภาพก่อนว่าผมมีความรู้ในการปรับ EQ ในระดับรากหญ้ามาก พอจะคลำๆ ได้บ้างจากการใช้งานที่เคยผ่านมาครับ) กระทั่ง preset ของโปรแกรมก็ตาม ส่วน UI ของโปรแกรมก็ค่อนข้างจะยุ่บยั่บไปหน่อย

2. PlayerPro - เสียงกระหึ่มใสแม้ไม่ได้ปรับ EQ, UI ของโปรแกรมสวยทันสมัยใช้งานง่าย แต่... Lock Screen Widget หน้าตาไม่ค่อยหล่อและตอบสนองค่อนข้างช้า และการค้นหาปกอัลบั้มสำหรับเพลงไทยก็ค่อนข้างมั่วถั่วใช้ได้ทีเดียว ทำให้ต้องโหลดไฟล์ภาพมาเองแล้ว link เอง (ซึ่งเป็นสิ่งหนึ่งที่ Poweramp ไม่มี - หรือมีแต่ผมหาไม่เจอเองหว่า? - แต่โชคดีที่ระบบการเซิร์ชหาปกของ Poweramp ค่อนข้างดีอยู่แล้ว) ซึ่งทำให้กระบวนการต้องซับซ้อนไปกันใหญ่

ตอนนี้จึงเกิดคำถามขึ้นอย่างใหญ่หลวงในดวงจิตว่า ผมควรจะเสียตังให้เครื่องเล่นตัวไหนดีครับ ในเมื่อข้อดีข้อเสียสำหรับตัวผมค่อนข้างเฉลี่ยเท่ากันแบบนี้ จึงจะรบกวนให้เพื่อนๆ พี่ๆ ช่วยฟันธงกันหน่อยครับว่ายังไงดี ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้านะครับ :)

เริ่มครับ!!

แก้ไขเมื่อ 20 ต.ค. 54 06:10:20

จากคุณ : จีง...อ๊ะป่ะ?
เขียนเมื่อ : 20 ต.ค. 54 06:09:07

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com