Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

โดนผู้ประกอบการเลวๆหลอกเอาตังค์ซึ่ง "อาจจะ" ร่วมมือกันกับ AIS ติดต่อทีมงาน

เมื่อวานนี้ผมได้ใช้อินเตอร์เน็ตนั่งทำงานอยู่ที่บ้าน แล้วทีนี้ก็มีป๊อปอัพขึ้นมา เป็นป๊อปอัพที่มีรูปโลโกของยูทู๊ป ซึ่งผมก็ไม่ได้ระแวงหรือสงสัยอะไร  เพราะว่าผมได้เคยสมัครเป็นสมาชิกเพื่อที่ว่าจะได้ทำการโพสท์คลิ๊ปวิดีโอได้  เนื้อหาเป็นไปในทำนองที่ว่าสอบถามความคิดเห็นต่อการเข้าใช้งานรับชมคลิ๊ปวิดีโอของยูทู๊ป  โดยถามว่า ในหนึ่งสัปดาห์คุณเข้าชมคลิ๊ปประมาณกี่ครั้ง และมีช้อยให้เลือกติ๊กเป็นช่วงๆ  ต่อจากนั้นก็ถามต่อถึงความคิดเห็นเกี่ยวกับการโฆษณา ว่ามีความคิดเห็นเป็นประการใดชอบหือไม่ชอบหรือเกลียด และมีช้อยให้เลือกติ๊กเป็นช่วงๆ  จากนั้นก็มีข้อความต่อว่าจะมีโอกาสได้รับของรางวัลจากการตอบแบบสอบถามในครั้งนี้โดยให้เลือกว่าต้องการของรางวัลเป็นอะไร โดยมีของรางวัลเป็น แม็คบุ๊ค , ไอโฟน , ไอแพ็ด และต่อด้วยสีที่ต้องการ จากนั้นก็ระบุว่าให้ส่งเป็น SMS มายืนยัน ที่หมายเลข A2 4541313 โดยที่ผมก็ส่งข้อความไป  หลังจากที่ผมได้ส่งข้อความไป  ก็มีข้อความตอบกลับมาทันทีว่า ระบบได้ทำการสมัคร Scan Wallpaper (8.00 บ./ข้อความ) ให้ท่านเรียบร้อยแล้ว  สอบถามโทร 02-6461299 ผมก็รีบโทรกลับไปทันที  แต่ไม่สามารถที่จะติดต่อได้  เพราะเป็นระบบตอบรับอัตโนมัติโดยพูดว่าขณะนี้เป็นเวลานอกเวลาทำการให้ติดต่อกลับมาใหม่ในวันพรุ่งนี้  ทีนี้พอมาเช้าวันนี้ผมก็โทรกลับไปใหม่ ก็ไม่สามารถที่จะติดต่อได้ใช้เวลาถึงครึ่งชั่วโมงก็ไม่มีคนมารับสาย  ระบบพูดแต่ว่าขออภัยขณะนี้เจ้าหน้าที่ไม่ว่าง ผมมาคิดดูแล้วเขาไม่มีทางมาหักเงินที่มีอยู่ในระบบของเราได้เลย  ถ้าไม่ได้รับการร่วมมือกับทางผู้ให้บริการหมายเลขโทรศัพท์ในที่นี้คือ AIS เพราะว่าเวลาที่ผมจะเติมเงิน  ไม่ว่าจะเป็นการเติมเงินผ่านทางช่องทางใหน  เงินที่เติมเข้าไปก็จะไปอยู่ในกระเป๋าของ AIS ทีนี้อยู่ๆมามีการหลอกเอาเงินกันแบบนี้ เงินที่ถูกหลอกก็จะไปใหนถ้าไม่ใช่ AIS ครับ ผมได้เข้าไปหาดูจาก กูเกิล พบว่ามีคนโดนหลอกเอาเงินไปแบบนี้เยอะมากเลยครับ AIS จะออกมาชี้แจงอย่างไรครับ   ขออภัยท่านที่เข้ามาอ่านครับที่ข้อความยาวไปหน่อย

จากคุณ : Mr.Nakorn
เขียนเมื่อ : 20 ต.ค. 54 11:03:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com