Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กระทู้เตือน Samsung Galaxy SL พังแล้วศูนย์ไม่มีอะไหล่ซ่อม ติดต่อทีมงาน

ซื้อเมื่อไหร่ >> พค 11 ประกันยังอยู่อีก 5 เดือน

ซื้อที่ไหน >> แผนกเครื่องใช้ไฟฟ้า ห้างเดอะมอล์ลงามวงศ์วาน ใบเสร็จรับเงินออกมาเป็นของห้างเลยนะคะ

ราคาเท่าไหร่ >> ตอนนั้นก็ 13900 ไร้ของแถมใดๆ ประกัน Samsung

เหตุเกิดเมื่อ 3 วันที่แล้ว ตื่นเช้ามากดโทรศัพท์ ปรากฎว่าหน้าจอโชว์โลโก้ samsung วนไปวนมา ไม่ยอมเข้าหน้าจอหลัก ปิดเครื่องไม่ได้ ทำได้แค่ถอดแบตออก

ใส่แบตกลับเข้าไป  เปิดเครื่องใหม่ ต้องพบกับความตกใจช็อกอึ้งไป 3 นาที  เกิดอะไรกับเครื่องชั้น???
   แจคพอตแตกค่ะ  ข้อมูลทุกอย่างหายเรียบ contact sms app ทุกๆอย่างไม่มีอะไรหลงเหลืออยู่ หน้าตาเครื่องกลับมาเหมือนตอนเพิ่งซื้อใหม่ๆ สิ่งเดียวที่ยังเหลืออยู่มือ app บางตัวกับรูปถ่ายบางอัลบั้มที่อยู่ในSD card

ไม่เคยอัพ Rom นอก อัพของศูนย์ Samsung ตลอด ไม่เคยลงแอพเองจากข้างนอก  โหลดทุกอย่างผ่าน market

ณ ปัจจุบัน  น้องเค้าทำการสตาร์ทตัวเองทุกๆ1-2ชั่วโมง พร้อมกับ Factory reset ข้อมูลทุกอย่างใหม่ตลอดเวลา

วันนี้เลิกงานทำใจแล้วกับน้องเค้า พาน้องเค้ามส่งศูนย์ซ่อมสาขารัตนาธิเบศร์ก็เลยเกิดเรื่องนี้ขึ้น

พนักงาน : อาการเป็นยังไงครับ
เรา        : เครื่องรีสตาร์ทเอง วนๆโลโก้ซัมซุงตลอดเวลาเลยค่ะ
พนักงาน : อาจจะเป็นที่ซอฟแวร์ครับ ลองอัพเครื่องใหม่รึยัง
เรา        : อัพ Rom ของศูนย์เป็น 2.3.5 แล้วค่ะ (2อาทิตย์ได้)
พนักงาน : เอ่อ??? รอสักครู่ครับ

แล้วพนักงานก็หายเข้าไปในโกดังซ่อม 10 นาที เดินกลับมาพูดว่า

พนักงาน : เมนบอร์ดเสียครับต้องเปลี่ยนใหม่
เรา        : ก็ว่างั้นแหละ เราเก็บข้อมูลในเว็บมาก่อนแล้ว (นึกในใจ)
พนักงาน : แต่ตอนนี้ไม่มีอะไหล่ครับ  ต้องรอ
เรา        : ต้องรอนานแค่ไหนคะ
พนักงาน : เงียบกิ๊บ..................ผมขอพูดตรงๆครับ ไม่รู้เหมือนกันครับ
ไม่กล้ารับปากเวลาที่แน่นอน ต้องรอโรงงานที่เกาหลีผลิตให้ 1 เดือน+ รึอาจจะ 2-3 เดือน ไม่แน่นอนจริงๆ

เรา        : T^T แล้วต้องทำยังไงบ้างคะ
พนักงาน : เครื่องยังโทรเข้า โทรออกได้ ขอให้ลูกค้านำกลับไปใช้พลางๆก่อนรออะไหล่มาครับล
เรา        : ต้องเซ็นเอกสารอะไรไหมคะ
พนักงาน : ไม่ต้องครับ ไว้ลูกค้าโทรมาถามเอาว่าเมื่อไหร่มีอะไหล่แล้วค่อยมาซ่อม

บทสรุปสุดท้ายของ Samsung คือ ไม่มีอะไหล่เปลี่ยน รอนานไม่มีกำหนด ที่สำคัญ  ไม่รับเครื่องซ่อม และ ต้องโทรมาถามเอาเองว่ามีอะไหล่ซ่อมให้คุณหรือยัง

กำโทรศัพท์เดินออกจากศูนย์  ด้วยอาการมึนๆ สรุปคือ เค้าไม่ยอมรับเครื่อง แบบนี้ ระยะประกันเราก็เดินหน้าต่อไปเรื่อยๆ แถมอะไหล่จะมาเมื่อไหร่ ก็ต้องโทรมาสอบถามเอง

แล้วเราจะต้องโทรหาศูนย์อีกนานเท่าไหร่?? ต้องโทรมาทุกๆอาทิตย์จนกว่าจะมีอะไหล่ แล้วถึงจะยอมซ่อมให้เราใช่ไหม??

รู้สึกเหมือนกำลังโดนเอาเปรียบ  เค้ามีสิทธิ์ไม่รับซ่อมด้วยเหรอ?? ก็เครื่องอยู่ในระยะประกัน  เหมือนกำลังโดนปัดความรับผิดชอบ??

>>> มีคนแนะนำให้ร้องเรียน สคบ เห็นว่าได้เครื่องใหม่มาแทน แต่ขอบอกตามตรง ไม่อยากจะใช้รุ่นนี้อีกแล้วค่ะ เสียกันเยอะมากๆ เมนบอร์ดพังกันเยอะ

>>> สุดท้าย เรานำเครื่อง+อุปกรณ์ครบชุด เครื่องเราใหม่มากมีรอยนิดหน่อยที่ฝาหลัง จอเนียนกิ๊ก ไร้เดทพิกเซล เดินเข้าร้านตู้ ร้านรับซื้อค่ะ
ขายทิ้งไปในราคาที่ถูกมากกกก ไม่อยากเก็บเครื่องไว้ให้ปวดใจค่ะ

>>> ใครใช้อยู่แล้วยังไม่พัง ก็โชคดีไปนะคะ ใครคิดจะซื้อรุ่นที่เหมือนเป็นตัวลูก ไม่ใช่รุ่นมาตรฐาน  ก็ระวังๆไว้ด้วย ระวังจะหาอะไหล่ตอนซ่อมยากค่ะ

>>> พนักงานศูนย์ ยอมรับมาว่า SL เมนบอร์ดพังเยอะมากๆ ที่อะไหล่ขาดตลาดก็เพราะมีคนมาเคลมซ่อมเยอะ ของไม่พอค่ะ

จากคุณ : sueki
เขียนเมื่อ : 6 ธ.ค. 54 20:55:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com