Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สงสัยกันมั๊ย ทำไมAndroidเสปคเครื่องต้องแรง และทำไมเครื่องสเปคเท่าๆกันไม่ลื่นปิ๊ดป๊าดอย่างiOS ติดต่อทีมงาน

อยากทำกระทู้แบบนี้มานานแล้วครับ เย็นนี้อารมณ์ดีๆ ขอทำขึ้นมาสนองตัณหาตนเองสักหน่อยครับ ^^  

จริงๆใจก็อยากแค่ต้องการให้ผู้ที่ยังสงสัยในOS Android จุดเด่นของOSคืออะไร และทำไมจุดด้อยที่เขาว่า เครื่องสเปคเท่าๆกัน ไม่ลื่นไม่ไหลเท่าเครื่องจากiOS

ได้ยินพูดถึงกันแต่จุดด้อยจนหูชา ก็เลยจะออกมาบอกถึงจุดเด่นในฐานะตัวแทนทีมชาติ เอ้ยไม่ช่าย!! ^^  ในฐานะผู้ใช้Android Deviceคนหนึ่ง  

ที่อยากจะให้ทุกคนรู้เหลือเกิน และ จะขอร้องว่า โปรดอย่ามองiOS และAndroid OS ว่าทั้งสองOS   เป็นOSที่การทำงานมันเหมือนกัน

วันนี้ก็จะยกตัวอย่างเล็กน้อยและคลิปวีดีโอการใช้งานตัวOS Android บนเจ้าGalaxyS2
อาจจะทำมาสำหรับคนที่ยังไม่เคยเห็นว่าAndroid os ทำอะไรได้มั่งครับ

โดยการใช้งานที่ว่า ก็คือหน้า"โฮมสกรีน"นั้นเอง ที่เถียงกันนักต่อนัก ลื่นไม่ลื่น ก็ไอ้หน้าเนี่ยแหละ

จริงๆต้องบอกว่า iOS ไม่มีหน้า"โฮมสกรีน"นะครับ จะมีแต่หน้าที่ชาวAndroidเรียกว่า "Appdrawer" คือหน้าที่มีไอคอนวางเรียงๆกันเป็นแถวๆซึงAndroidเองก็มี แต่วางไว้ข้างหลังหน้า"โฮมสกรีน" จริงๆต้องบอกว่า ชาวAndroidไม่ค่อยได้ใช้หน้าที่ว่าหลอกครับ เพราะอะไรหลักๆเรียกใช้บ่อยๆ ก็เอามาวางหน้า"โฮมสกรีน"หมดแล้ว   ส่วนใหญ่เขาก็เอาหน้า"Appdrawer"ของiOS มาเทียบกับหน้า"โฮมสกรีน"ของandroid ซึ่งไม่ค่อยเหมือนกันเท่าไหร่
 แต่ไม่เป็นไร ก็ถือว่าเป็นหน้าหลักในการใช้งานทั้งคู่ครับ

ทีนี้มาดูหน้าโฮมสกรีนของAndroid ครับ ยกตัวอย่างจากเครื่อง Galaxy SII ใช้แอพทั่วไปที่ไม่ต้องดัดแปลงเครื่องกันใดๆครับ มาดูว่าAndroidเดิมๆที่ติดเครื่องมา ทำอะไรได้บ้าง

ปกติ หน้ามันตกแต่งก็ประมาณนี้ครับ ลากเอาที่มช้กันบ่อยๆมาวางกันข้างนอก  ที่เห็นว่าไม่ใช่iconแบบiOS นี่คือ "Widget" ครับ  และนี่คือจุดเด่นแรกของAndroid  ความสวยงามที่สร้างสรรค์เองได้โดยไม่ต้องดัดแปลงเครื่องใดๆ

จากคุณ : noppinij
เขียนเมื่อ : 15 ธ.ค. 54 17:30:07

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com