Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ตั้งค่าปิดการใช้งานบางฟั่งชั้นบนAndroid เพื่อการใช้งานแบตเตอรี่ที่ยาวนานขึ้นครับ ติดต่อทีมงาน

มาแนะนำเรื่องเล็กๆน้อยๆ ที่จะช่วยลดการใช้พลังงานแบตเตอรี่ของระบบOS androidกันครับ

ด้วยวิธีการตั้งค่านิดๆหน่อยๆ  โดยเราจะเข้าไปปิดการทำงานบางตัวที่เราไม่ได้ใช้หรือคิดว่าไม่จำเป็น   ซึ่งเป็นฟังชั่นที่มีการใช้พลังงานทั้งสิ้น แม้ไม่มากมาย แต่ก็ทำให้เครื่องรับภาระน้อยลงครับ

การใช้งานโดยทั่วไปของผม เอาจากตัวที่เพื่อนๆคิดว่า เป็นตัวเปลืองแบตที่สุดแห่งยุค พระเอกตัวเดิมของผมครับ galaxy SII (ปัจจุปัน ที่บ้านเป็นพระเอกตกงาน - - รูปร่างล่ำปึ๊กอย่างNOTE กำลังแรง)  

ผมใช้งานSIIต่อวัน(ก็ยังใช้อยู่ ^^ ส่วนNOTEนะของเมีย)   ใช้งานได้โดยประมาณ 12ชั่วโมงขึ้นไปครับ โดยการใช้งานทั่วๆไปโดยเรียงจากใช้มากไปหาน้อย ก็ได้แก่ อีเมล์  twitter โทรศัพท์ whatsapp line เวปบราวเซอร์ facebook  เล่นเกมส์ navigater และดูคลิปครับ   สลับเวียนไปเช่นนี้ตามประสาเวลาว่างก็กด  

ดูจากภาพการใช้พลังงานด้านล่างนี้

-ขีดด้านซ้ายมือ คือจำนวนแบตเตอรี่คงเหลือ 1ขีดคือ 10% จะสังเกตว่า แต่ละวัน กลับมาถึงบ้านประมาณ2ทุ่ม แบตจะเหลือมากกว่า 20% -40%โดยประมาณ

-ส่วนรายละเอียดแถบสีน้ำเงิน จะแจ้งการใช้งานโดยทั่วไป
จะสังเกตว่า ผมจะเปิดwifiทั้งวันทั้งคืนครับ เมื่อออกนอกเขตwifiเครื่องก็จะสลับเป็น3Gเอง ครับ ต่อเน็ตตลอด24ชั่วโมงนั้นเอง  

-"ทำงาน"หมายถึง ช่วงเวลาที่โทรศัพท์มีการใช้งานโปรเซสด้านใดด้านหนึ่งอยู่ครับ
-"เปิดจอ" ก็ตามความหมายครับ คือช่วงเวลาที่จอแสดงผลเปิดอยู่

แก้ไขเมื่อ 25 ธ.ค. 54 11:25:44

จากคุณ : noppinij
เขียนเมื่อ : 25 ธ.ค. 54 10:48:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com