Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

. . . . . . . . " ต า ก ล้ อ ง " . . . . " ก ล้ อ ง มื อ ถื อ " . . . . . . . . ติดต่อทีมงาน

.
.
.

** กระทู้ ..  บ่นๆ  เล่าๆ   งึมงัมๆ  ..   แต่มีปลากรอบน้าาา **

.
.
.

แนะนำตัวสักนิดนึงก่อน  ^^  

เกรงว่า เพื่อนๆ ..  ห้องมาบุญครอง อาจจะไม่รู้จัก  Login  นี้มาก่อน

ปกติ .. ผมเป็นช่างภาพอิสระครับ  แต่ส่วนใหญ่จะถ่ายภาพ ตามที่ใจชอบซะมากกว่า  

ไม่ค่อยได้รับงานบ่อยมากนัก ..    

โดยปกติ ก็ใช้กล้อง Dslr  มาตลอด จนคุ้นชินกับการ มองภาพผ่าน   Viewfinder  ก่อนที่จะถ่าย  

.
.

จนช่วงหลังๆ ..  ถ้าต้องถ่ายภาพ   ด้วยกล้อง compact  ที่ไม่มี  Viewfinder   แล้วต้องดูผ่านจออย่างเดียวนี่ ..  เริ่มไม่ชินอย่างแรง

ส่วน ประสบการณ์  การถ่ายภาพด้วย กล้องโทรศัทพ์ นี่ ..  แทบจะเรียกได้ว่า เป็น  0    

><"

.
.

จนเมื่อซื้อเจ้า Smartphone  เครื่องใหม่มา   ( เครื่องเก่าเป็น OS : WM6.5 )

ที่สมัยนี้ .. กล้องติดมือถือ มันเริ่ม  OK  ขึ้นหน่อย  บวกกับ สมัยนี้ มี App  ถ่ายภาพ ต่างๆ  มากมาย

ก็เลย พยายาม ลองปล้ำ กับมัน อยู่พักนึง ...    ผลคือ fail ....  

ผมถ่ายไม่ได้รูป ตามที่ใจคิดเลย  ... แบบว่า  ช่วงการมอง ระยะการถ่าย  มันผิดแปลก ไปหมด  ไม่คุ้นเคย  

ทำอะไรไม่ถูก ..  ถ่ายมาไม่ได้ดังใจ ..

ผมพยายาม  คิด ๆๆ  แล้วก็ คิด ..   ว่ามันต้องทำยังไงวะ  !!

.
.

และแล้ว ..  อยู่ ๆ  วันนี้ ผมก็พบทางออก  คือ  

เปลี่ยนมุมมอง  ที่เรายึดติดกับกล้อง Dslr  ออกซะ ..  ไม่ต้องไปคิดถึง คุณภาพไฟล์  ไม่ต้องคิดถึง ระยะหรือ ช่วงมุม อะไรให้มากนัก

อยากถ่าย ..  อยากนำเสนอ อะไร ก็ถ่ายไปเลย ..   App สำเร็จรูป มันช่วยแต่งภาพได้ หลากหลาย  ก็ใช้มันเข้าไป  อย่าไปคิดมาก

.
.

ผลคือ ..    ยังได้ภาพ ออกมาไม่สวย ..  แต่เฮ้ย ..   มัน OK  ขึ้นว่ะ  !!

ผมเริ่มสนุก กับมันมากขึ้น  เริ่มมีความหวังกับมันมากขึ้นแล้วล่ะ

ตอนนี้  ผมว่ามันก็ใช้ถ่ายทอด สิ่งที่เราต้องการจะสื่อในภาพได้ดีทีเดียว

ไม่คม ไม่ชัด เท่ากล้อง dslr   แต่มันก็  มีบางอย่าง ที่ ดึงดูด ..  และ สนุกดีอ่ะ

.
.
.

ผมคงเริ่มติดใจ   ^^   (  ช้าไปรึเปล่า ? )

.
.
.

edit เพิ่ม :  กลับมาดูอีกที ขึ้นกระทู้โหวตไปซะแล้ว   ( น่าจะเป็นครั้งแรกของผม ในห้อง มาบุญครองเลยนะเนี่ย  ^^ )  

ต้องขอขอบคุณ เพื่อนๆ สมาชิกมากๆ เลยครับ ..  ที่เข้ามาดู มาคอมเม้น และให้ความสนใจ กันเยอะเกินคาดไปมาก  

***  จริงๆ  คงต้องขอ ออกตัวไว้ก่อนว่า ..   ภาพที่ถ่ายมา   " ยังไม่สวย ยังไม่สมบูรณ์  หรือลงตัว "  นักนะครับ  ***

เนื่องจาก  เป็นช่วง รันอิน ..   ในการ ปรับตัว จากกล้องใหญ่  มาลองใช้ กล้องเล็กๆ ดูบ้าง  

ตัวผมเอง ..  ก็เคยเห็นภาพจากมือถือ ที่ คนอื่นๆ  เค้าถ่ายออกมา สวยๆ  ก็เลยอยากจะลอง พยายาม ดูบ้างแค่นั้นเองครับ

.
.

กระทู้นี้ จึงเป็นเพียงการ เล่าความรู้สึก ของผม  เมื่อลองพยายามปรับตัวดู ..   แต่หากว่า  พอจะเป็นประโยชน์ หรือ เป็นแรงบันดาลใจ  ให้เพื่อนๆ สักเพียงนิด

ผมก็จะ  รู้สึกดีใจมากมายเลยครับ

^^

.
.
.

แก้ไขเมื่อ 28 ธ.ค. 54 19:04:57

จากคุณ : A r t F u l l Y
เขียนเมื่อ : 28 ธ.ค. 54 13:31:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com