Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แฉเบื้องหลังซัมซุงไทย เตือนภัยให้ระวัง ติดต่อทีมงาน

20/01/2555 16.31 (จบเรื่องเสียที )

เดิมที สาเหตุของกระทู้ อย่างที่กล่าวไปหลายครั้งว่า
เป็นเพราะทาง bada user ยืนยันว่า SHP ใช้ไม่ได้
แต่ทางซัมซุง ยืนยันว่าใช้ได้
ทำให้ user เข้ามาทวงถามและต่อว่าผม เพราะเป็นคนเดินเรื่องและเปรียบเสมือนผู้นำในครั้งก่อน
จนผมต้องหาวิธีให้ได้มาซึ่งคำตอบที่ชัดเจนจากซัมซุง
(ซึ่งนี่ไม่ใช่ข้อเรียกร้องใหม่ แต่เป็นไปตามที่ซัมซุงระบุไว้ว่าจะแก้ไข)

ซึ่งทั้ง 2 ฝ่ายไม่เคยมีหลักฐานที่ชัดเจนว่าใช้ได้ หรือไม่ได้ มีแต่คำบอกเล่าเท่านั้น
แต่ตอนนี้มีหลักฐานมาแสดงชัดเจนแล้วว่า SHP สามารถเปิดใช้งานได้จริง
http://www.youtube.com/watch?v=HTpKH8CFf8g

(ขอบคุณคลิปจากทีมงานซัมซุงไทยครับ)

ส่วนปัญหาที่ทำให้ user ใช้งานไม่ได้ในก่อนหน้านี้
ความเห็นส่วนตัวคิดว่า อาจจะเป็นไปได้ทั้งทาง user error และ  software conflict
ดังนั้นขอให้ทำการอัพเฟิร์มแวร์ที่ศูนย์บริการ ซึ่งมีเจ้าหน้าที่คอยดูแล จะเป็นคำตอบที่ดีที่สุดครับ

ส่วนกระทู้นี้ และเรื่องที่เกิดขึ้น
ในฐานที่ผมเป็นคนโพสกระทู้นี้ ผมยอมรับว่าจั่วหัว และเนื้อหาค่อนข้างรุนแรง
ซึ่งในตอนนั้นทำไปเพื่อให้ซัมซุงหันมาสนใจแก้ไข

แต่เมื่อได้คำตอบที่ชัดเจนแล้ว ผมขออนุญาตเป็นตัวแทนกล่าวคำ "ขอบคุณ" ที่ได้ทำ SHP ตามสัญญา
แม้ว่าจะช้าไม่ถูกใจ user หลายๆคน แต่อย่างน้อย ซัมซุงก็ได้ทำตามสัญญาที่ระบุไว้ตามเอกสาร
ไม่ได้หลอกลวง user อย่างที่หลายๆคนเข้าใจ (รวมทั้งผมด้วย)

สำหรับเนื้อหาที่โพสค่อนข้างรุนแรง ในส่วนนี้ผมขอยอมรับผิด และขอโทษทางบริษัทซัมซุง
รวมทั้งคุณเจ้าหน้าที่ (ไม่ขอเอ่ยนาม) ที่ติดต่อรับผิดชอบเรื่องนี้ ที่ผมพูดจารุนแรงกับเค้าเกินไปในช่วงแรก

... ในเมื่อซัมซุงออกมาชี้แจงแก้ไข ผมเองก็มีความเป็นลูกผู้ชายพอที่จะเอ่ยคำขอโทษ ^_^
ขอโทษสำหรับการกระทำที่ดูรุนแรง ผมยอมรับว่ามีอารมณ์ผสมเข้าไปด้วย เพราะผมรู้สึกว่าโดนหลอก และโดนสมาชิกต่อว่า

ขอโทษที่ผมไม่มีเครื่องทดสอบเอง ทำให้ต้องใช้วิธีรับฟังข้อมูลจากสมาชิกเพียงอย่างเดียว ซึ่งถ้าผมมีเครื่อง ผมอาจจะสามารถแก้ไขและแนะนำคนอื่นๆได้ดีกว่านี้
จนเป็นที่มาทำให้ผมเข้าใจผิดตามคนอื่นๆว่า "ซัมซุงหลอกลวง"

และเมื่อเรื่องนี้จบ ผมก็ขอยุติบทบาทตัวแทนผู้ใช้ bada อย่างถาวร
ตัวผมเองจะกลับไปเป็น user ธรรมดาคนนึง ที่ใช้งาน หรือบอกเล่าประสบการณ์ วิเคราะห์วิจารณ์ตามภาษา
เพราะเรียนตามตรงว่าการที่ SHP ใช้ได้ แปลว่าอย่างน้อยก็ยังไม่หลอกลวงเตะถ่วงยื้อเวลา

ดังนั้น ผมประกาศไว้ ณ ตรงนี้ ว่าตัวผมจะลดความรุนแรงในการ anti samsumg thailand ลง
เพราะปัญหาหลายๆอย่างเกิดจากบุคลากรส่วนน้อย แต่ยังมีบุคลากรดีๆที่จริงใจจะแก้ปัญหาอีกเยอะ
และผมก็ไม่อยากมีปัญหากระทบกระทั่งหรือสร้างศัตรูกับใคร ...ถ้าเลือกได้ ใครก็คงไม่อยากมีศัตรูถูกไหมครับ ^_^

**** ขอเสริมนิดนึง เผื่อใครจะสงสัย แล้วนำเรื่องไปผูกกันแบบผิดๆ
badazone ที่ผมเคยเป็นผู้ดูแล จะกลับมาเปิดอีกครั้ง ซึ่งไม่ได้เกี่ยวข้องกับกระทู้นี้แต่อย่างใด
เพียงแต่ ณ วันที่ปิดเว็บ ผมและทีมงานไม่มีเวลาดูแลเว็บ ทำให้เว็บมีปัญหาตามมา (เช่น spam, server ล่ม)
และต้องการลดภาระรายจ่ายลง
แต่ตอนนี้มีสมาชิกส่วนหนึ่ง อาสามาดูแลควบคุมเว็บเอง โดยเนื้อหาและข้อมูลทั้งหมด ดูแลโดยอาสาสมัคร
ผมมีหน้าที่เพียง config ระบบ (เห็นว่าอาสาสมัครชุดนี้ดัดแปลง bada 2.0 ให้ใช้ภาษาไทยได้แล้ว ....เย้เย)

ส่วนเรื่องปัญหาต่างๆ ที่เริ่มจะบานปลายในกระทู้ ผมอยากให้มองแยกเป็นประเด็นๆไป
- ด้านบุคคล คงเป็นไปไม่ได้ที่จะให้คนทั้งบริษัทเป็นคนดีทุกคน ซึ่งสุดท้ายก็ขึ้นอยู่กับวิจารณญาณของแต่ละบุคคลครับ
- ด้านสินค้า อย่างที่เราทราบกันดีว่าสินค้าทุกยี่ห้อมีปัญหาได้ แต่อยู่ที่จะแก้ไขอย่างไร
- ด้านบริการ อันนี้เป็นประเด็นหลักที่คนบ่นกันเยอะ จุดนี้ผมไม่ได้มาแก้ตัวแทนซัมซุง แต่ผมเคยคุยและเห็นว่าซัมซุงก็พยายามแก้ไขจริงๆ เพียงแต่การเปลี่ยนแปลงระบบที่เคยมีปัญหามากมาย ให้ดีขึ้นทันที คงเป็นไปได้ยาก ก็ต้องค่อยเป็นค่อยไป

สุดท้าย... ในเมื่อจุดประสงค์ของผมคือการให้ซัมซุงออกมาชี้แจง และแก้ไขกรณี SHP ที่เคยสัญญาไว้ และเข้าใจว่าน่าจะใช้ได้จริงแล้ว

ผมเอง อยากขอให้ผู้ที่ได้อ่านกระทู้นี้ ลดความรุนแรง และค่อยๆจบเรื่องนี้ลงพร้อมกับผม
เพราะผมคิดว่าการทำแบบผม ไม่เป็นผลดีต่อใครทั้งนั้น ไม่ว่าตัวคนโพสเองหรือบริษัท
แต่ที่ผมต้องทำ เพราะผมเคยเป็นคนนำ คนคาดหวังกับผมเยอะ (และก็ต่อว่าเยอะมาก) และแน่นอนว่าแบกรับความเสี่ยงไว้เยอะเช่นกัน
อยากให้ทุกท่านโพสในเชิงแชร์ประสบการณ์มากกว่า ไม่ว่าจะเป็นด้านดี หรือด้านร้าย และให้ผู้อ่านเป็นคนตัดสินใจเองครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขเมื่อ 20 ม.ค. 55 17:32:18

แก้ไขเมื่อ 20 ม.ค. 55 17:08:50

แก้ไขเมื่อ 20 ม.ค. 55 16:39:44

แก้ไขเมื่อ 20 ม.ค. 55 16:39:06

แก้ไขเมื่อ 20 ม.ค. 55 11:32:04

แก้ไขเมื่อ 20 ม.ค. 55 10:59:36

แก้ไขเมื่อ 20 ม.ค. 55 10:44:54

แก้ไขเมื่อ 20 ม.ค. 55 05:12:56

แก้ไขเมื่อ 18 ม.ค. 55 12:53:43

แก้ไขเมื่อ 18 ม.ค. 55 12:49:38

แก้ไขเมื่อ 18 ม.ค. 55 01:14:08

แก้ไขเมื่อ 18 ม.ค. 55 00:19:39

แก้ไขเมื่อ 18 ม.ค. 55 00:16:42

แก้ไขเมื่อ 18 ม.ค. 55 00:07:44

แก้ไขเมื่อ 18 ม.ค. 55 00:04:37

แก้ไขเมื่อ 17 ม.ค. 55 16:21:18

แก้ไขเมื่อ 17 ม.ค. 55 12:57:29

แก้ไขเมื่อ 17 ม.ค. 55 12:43:35

จากคุณ : Nekkab
เขียนเมื่อ : 17 ม.ค. 55 12:22:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com